overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: ฟ้าผ่าเปรี้ยง เครื่องคอมพัง ใครช่วยผมหน่อยสิ

OverclockZone Member ratanathibet's Avatar

Unhappy ฟ้าผ่าเปรี้ยง เครื่องคอมพัง ใครช่วยผมหน่อยสิ

เมื่อวานนี้ฟ้าผ่าเปรี้ยง ไฟบ้านดับ เบรกเกอร์ตัวใหญ่ของบ้านตัดไฟทันที แต่พอเปิดสวิทช์ไฟใหม่ ปรากฎว่า 1.กล่อง UBC ดับสนิท ทีวีไม่เป็นไร 2.คอมเปิดไม่ติด เปิดสวิทช์แล้วเข้า BIOS อัตโนมัติ แล้วก็ค้างอยู่หน้าจอนั้น ไม่ยอมไปไหน ใครพอมีประสบการณ์ ช่วยผมที
    ข้อแรก ubc ผมแจ้ง ยกเลิกไปเมื่อประมาณ 1 สัปดาห์ก่อนหน้า เจ้าหน้าที่นัดเก็บกล่องคืน สิ้นเดือนนี้ ผมคงไม่ต้องทำอะไร
    ข้อสอง com ของผม เปิดเครื่องเข้า bios เองอัตโนมัติ แสดงว่า power กับการ์ดจอ ไม่เสีย ต่อไปเมนบอร์ด กับ harddisk ตรวจเช็คอย่างไรครับ

OverclockZone Member Zoo's Avatar

ไม่ได้ต่อ UPS ไว้หรือครับ ผมว่าน่าเป็นที่ M/B นะ ลองเคลมดู ถ้าไม่มีรอยไหม้หรือรอยระเบิดนะ

OverclockZone Member Skelleton's Avatar

ลองขยับสาย ฮาร์ดดิส ดูครับ
    ของผมเดี๋ยวนี้เวลาบูตเริ่มหาไม่ค่อยเจอ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member merlix's Avatar

เรื่องเชคคงต้องเอาออกมาดู ถ้าดูด้วยตาปล่าวไม่มีอาไรไหม้ ก้ต้องเอาไปลองเชคกับเครื่องอื่นดูคับแล้วที่ท่านบอกว่าเข้า bios ให้เอง อาจจะเปนไปได้ว่า bios อาจจะเสีย หรือส่วนไดส่วนนึงในบอร์ด อาจจะเสียได้คับต้องไล่เชคทีละอย่าง

OverclockZone Member Penakung's Avatar

ไบออส อาจจะเสียก็ได้ครับถ้าเกินอาการแบบนี้อ่ะคับ แบบนี้ต้องลองไล่ไปที่ละตัวแล้วหล่ะคับ

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ฝนตกหนักฟ้าผ่านบ่อน ควรจะปิดคอมนะ ปลอดภัยไว้ก่อน

OverclockZone Member lycanfun's Avatar

เอาใจช่วยครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เรื่องใหญ่เลยครับ สู้ๆครับ

OverclockZone Member

เราก็เล่นเวลาฝนตกฟ้าผ่าก็ยังเฉยๆ หรือว่าท่านไปสาบานอะไรกะใครไว้อะป่าว คริ คริ แต่งหน้าปะแป้งลองเครมดู

OverclockZone Member immortalpao's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ยืนใว้อาลัย 1 นาที
    ตามนี้ครับ

OverclockZone Member ratanathibet's Avatar

ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจ เมนบอร์ดหมดประกันแล้วครับ คงต้องค่อย ๆ ตรวจเช็คไปทีละอย่างก่อน คราวนี้เสียเงินหลายตังค์แน่

OverclockZone Member kyoung's Avatar

ยืนใว้อาลัย 1 นาที 30 วินาที

OverclockZone Member gilly's Avatar

__________________ and I have the same situation like your......my landcard , vga card and monitor was broked.....--"

OverclockZone Member reconnang's Avatar

OverclockZone Member kyoung's Avatar

อาการนี้ PSU อาจจะไปก่อนเพื่อนนะครับ
    ถ้าที่อยู่มีความเสี่ยงต่อฟ้าผ่า
    เราต้องทำการลงกราวระบบไฟฟ้าครับ
    ลดอัตราเสี่ยงได้มากพอสมควรเลยนะ(ประมาณ80%)

ปล.การลงกราวคือการทำสายดินไงครับ

OverclockZone Member raknadumann's Avatar

จากประสบการณ์ของผมนะครับ
    ผมเล่นเหมือนกันตอนฟ้าผ่า พอดีตอนนั้นฟ้าได้ผ่าดังเปี้ยง คอมผมดังตึ้บๆเหมือนมีเสียงอะไรหล่นอะครับ
    คอมดับอย่างเดียวนะครับ อย่างอื่นทีวี ไฟ ไม่ดับปกติทุกอย่าง
    ผมใจเสียเเล้วครับ ทีนี้ก็เลยกดพาวเว้อปรากฏเปิดติดเข้าวินโด้ปกติ โล่งใจเลยครับทีนี้
    พอต่อเน็ด ต่อไม่ได้ครับทำยังไงก็ไมได้เลยเรียกศูนย์ true มาดู
    เขาก็เชคโมเด็มครับ เขาบอกมีรอยไหม้ๆ เขาเลยบอกฟ้าผ่ารึเปล่าครับเนี้ย
    ผมเลยทำหน้าซื่อบอกใช่ครับ 555 เขาเลยบอกงั้นเดียวเปลี่ยนตัวใหม่ให้เอามา 1 บาทนะครับ 55+
    ก็ร้ายเจอดีละครับแบบนี้ เสีย 1 บาทได้โมเด็มใหม่ เเต่เคสของท่านนี้ออกจะโหดร้ายไปนิด

ปล.ข้อควรระวัง ฝนตกเล่นคอมได้ แต่ฟ้าผ่าถี่ๆรีบชักดาวซะ

OverclockZone Member MrSexMan's Avatar

ผมว่าควรถอดอุปกรณ์ต่างๆมาเช็คจากสายตาก่อน
    ถ้าไม่มีอะไรไหม้ให้เห็น ประกอบCPU MB RAM VGA แล้วเปิดเครื่องดูก่อน ฮาร์ดดิสอย่าเพิ่งต่อนะ
    ถ้าค้างที่หน้าไบออสเหมือนเดิม แรมสลับช่อง การ์ดจอ หายืมเพื่อนมาเทส
    ค่อยๆลองไปเรื่อยๆ ตอนนี้ถึงเวลาต้องทำใจนิดๆแล้ว ถ้ายังค้าง

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

PSU กะ MB ฮิๆๆ

ไว้อาลัย 2 นาที

OverclockZone Member Drunk's Avatar

1. กล่อง UBC ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวเขาก็มาเก็บ แต่อาจไม่ได้เงินประกันคืนเพราะว่าเครื่่องเสีย อิอิอิ
    2. Mainboard เสีย แต่ PSU, CPU, Ram, VGA ไม่เสีย เพราะว่าเปิดติด

ไว้อาลัย 10 วินาที

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks