Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้าผ่าเปรี้ยง เครื่องคอมพัง ใครช่วยผมหน่อยสิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟ้าผ่าเปรี้ยง เครื่องคอมพัง ใครช่วยผมหน่อยสิ

เมื่อวานนี้ฟ้าผ่าเปรี้ยง ไฟบ้านดับ เบรกเกอร์ตัวใหญ่ของบ้านตัดไฟทันที แต่พอเปิดสวิทช์ไฟใหม่ ปรากฎว่า 1.กล่อง UBC ดับสนิท ทีวีไม่เป็นไร 2.คอมเปิดไม่ติด เปิดสวิทช์แล้วเข้า BIOS อัตโนมัติ แล้วก็ค้างอยู่หน้าจอนั้น ไม่ยอมไปไหน ใครพอมีประสบการณ์ ช่วยผมที
    ข้อแรก ubc ผมแจ้ง ยกเลิกไปเมื่อประมาณ 1 สัปดาห์ก่อนหน้า เจ้าหน้าที่นัดเก็บกล่องคืน สิ้นเดือนนี้ ผมคงไม่ต้องทำอะไร
    ข้อสอง com ของผม เปิดเครื่องเข้า bios เองอัตโนมัติ แสดงว่า power กับการ์ดจอ ไม่เสีย ต่อไปเมนบอร์ด กับ harddisk ตรวจเช็คอย่างไรครับ

ไม่ได้ต่อ UPS ไว้หรือครับ ผมว่าน่าเป็นที่ M/B นะ ลองเคลมดู ถ้าไม่มีรอยไหม้หรือรอยระเบิดนะ

Comment

ลองขยับสาย ฮาร์ดดิส ดูครับ
      ของผมเดี๋ยวนี้เวลาบูตเริ่มหาไม่ค่อยเจอ

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

Comment

เรื่องเชคคงต้องเอาออกมาดู ถ้าดูด้วยตาปล่าวไม่มีอาไรไหม้ ก้ต้องเอาไปลองเชคกับเครื่องอื่นดูคับแล้วที่ท่านบอกว่าเข้า bios ให้เอง อาจจะเปนไปได้ว่า bios อาจจะเสีย หรือส่วนไดส่วนนึงในบอร์ด อาจจะเสียได้คับต้องไล่เชคทีละอย่าง

Comment

ไบออส อาจจะเสียก็ได้ครับถ้าเกินอาการแบบนี้อ่ะคับ แบบนี้ต้องลองไล่ไปที่ละตัวแล้วหล่ะคับ

Comment

ฝนตกหนักฟ้าผ่านบ่อน ควรจะปิดคอมนะ ปลอดภัยไว้ก่อน

Comment

เอาใจช่วยครับ

Comment

เรื่องใหญ่เลยครับ สู้ๆครับ

Comment

เราก็เล่นเวลาฝนตกฟ้าผ่าก็ยังเฉยๆ หรือว่าท่านไปสาบานอะไรกะใครไว้อะป่าว คริ คริ แต่งหน้าปะแป้งลองเครมดู

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ยืนใว้อาลัย 1 นาที
                      ตามนี้ครับ

Comment

ขอบคุณทุก ๆ กำลังใจ เมนบอร์ดหมดประกันแล้วครับ คงต้องค่อย ๆ ตรวจเช็คไปทีละอย่างก่อน คราวนี้เสียเงินหลายตังค์แน่

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที 30 วินาที

Comment

__________________ and I have the same situation like your......my landcard , vga card and monitor was broked.....--"

Comment

Comment

Working...
                              X