Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้าผ่าเปรี้ยง เครื่องคอมพัง ใครช่วยผมหน่อยสิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อาการนี้ PSU อาจจะไปก่อนเพื่อนนะครับ
    ถ้าที่อยู่มีความเสี่ยงต่อฟ้าผ่า
    เราต้องทำการลงกราวระบบไฟฟ้าครับ
    ลดอัตราเสี่ยงได้มากพอสมควรเลยนะ(ประมาณ80%)

ปล.การลงกราวคือการทำสายดินไงครับ

Comment

จากประสบการณ์ของผมนะครับ
      ผมเล่นเหมือนกันตอนฟ้าผ่า พอดีตอนนั้นฟ้าได้ผ่าดังเปี้ยง คอมผมดังตึ้บๆเหมือนมีเสียงอะไรหล่นอะครับ
      คอมดับอย่างเดียวนะครับ อย่างอื่นทีวี ไฟ ไม่ดับปกติทุกอย่าง
      ผมใจเสียเเล้วครับ ทีนี้ก็เลยกดพาวเว้อปรากฏเปิดติดเข้าวินโด้ปกติ โล่งใจเลยครับทีนี้
      พอต่อเน็ด ต่อไม่ได้ครับทำยังไงก็ไมได้เลยเรียกศูนย์ true มาดู
      เขาก็เชคโมเด็มครับ เขาบอกมีรอยไหม้ๆ เขาเลยบอกฟ้าผ่ารึเปล่าครับเนี้ย
      ผมเลยทำหน้าซื่อบอกใช่ครับ 555 เขาเลยบอกงั้นเดียวเปลี่ยนตัวใหม่ให้เอามา 1 บาทนะครับ 55+
      ก็ร้ายเจอดีละครับแบบนี้ เสีย 1 บาทได้โมเด็มใหม่ เเต่เคสของท่านนี้ออกจะโหดร้ายไปนิด

ปล.ข้อควรระวัง ฝนตกเล่นคอมได้ แต่ฟ้าผ่าถี่ๆรีบชักดาวซะ

Comment

ผมว่าควรถอดอุปกรณ์ต่างๆมาเช็คจากสายตาก่อน
        ถ้าไม่มีอะไรไหม้ให้เห็น ประกอบCPU MB RAM VGA แล้วเปิดเครื่องดูก่อน ฮาร์ดดิสอย่าเพิ่งต่อนะ
        ถ้าค้างที่หน้าไบออสเหมือนเดิม แรมสลับช่อง การ์ดจอ หายืมเพื่อนมาเทส
        ค่อยๆลองไปเรื่อยๆ ตอนนี้ถึงเวลาต้องทำใจนิดๆแล้ว ถ้ายังค้าง

Comment

PSU กะ MB ฮิๆๆ

ไว้อาลัย 2 นาที

Comment

1. กล่อง UBC ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวเขาก็มาเก็บ แต่อาจไม่ได้เงินประกันคืนเพราะว่าเครื่่องเสีย อิอิอิ
            2. Mainboard เสีย แต่ PSU, CPU, Ram, VGA ไม่เสีย เพราะว่าเปิดติด

ไว้อาลัย 10 วินาที

Comment

Originally posted by raknadumann View Post
              จากประสบการณ์ของผมนะครับ
              ผมเล่นเหมือนกันตอนฟ้าผ่า พอดีตอนนั้นฟ้าได้ผ่าดังเปี้ยง คอมผมดังตึ้บๆเหมือนมีเสียงอะไรหล่นอะครับ
              คอมดับอย่างเดียวนะครับ อย่างอื่นทีวี ไฟ ไม่ดับปกติทุกอย่าง
              ผมใจเสียเเล้วครับ ทีนี้ก็เลยกดพาวเว้อปรากฏเปิดติดเข้าวินโด้ปกติ โล่งใจเลยครับทีนี้
              พอต่อเน็ด ต่อไม่ได้ครับทำยังไงก็ไมได้เลยเรียกศูนย์ true มาดู
              เขาก็เชคโมเด็มครับ เขาบอกมีรอยไหม้ๆ เขาเลยบอกฟ้าผ่ารึเปล่าครับเนี้ย
              ผมเลยทำหน้าซื่อบอกใช่ครับ 555 เขาเลยบอกงั้นเดียวเปลี่ยนตัวใหม่ให้เอามา 1 บาทนะครับ 55+
              ก็ร้ายเจอดีละครับแบบนี้ เสีย 1 บาทได้โมเด็มใหม่ เเต่เคสของท่านนี้ออกจะโหดร้ายไปนิด

ปล.ข้อควรระวัง ฝนตกเล่นคอมได้ แต่ฟ้าผ่าถี่ๆรีบชักดาวซะ
              เคยเป็นเหมือนท่านนี้ ฟ้าผ่า router เสีย กับพอร์ตแลนออนบอร์ดเมนบอร์ด เดี้ยงไป1พอร์ต

ยังดีที่เมนบอร์ดมีแลนให้2พอร์ต รอดตัวไป กับกลับไปงัด router ตัวเก่าที่แถมมาตอนเปิดบริการใหม่ๆเอาออกมาใช้

ที่เหลือก็ส่งเคลมโลด ^^

Comment

เคยโดนเช่นกัน เซฟทีคัตตัดเลย

ผมอยุ่บ้านนอก ใช้เสาทีวี บูตเตอร์ตัวล่างไฟLEDแตกไปเลย แต่TVไม่เป็นไร
                UPSอย่างเดียวอาจเอาไม่อยุ่ครับ แนะนำสายดินร่วมด้วย

ท่านลองหาเพาเวอร์มาลองเปลี่ยนก่อนครับ
                ถ้าไม่หาย เอาเมนบอร์ด ใส่แรม การ์ดจอ ซีพียู ถอดการ์ดอื่นๆและไดร์ฟอื่นๆออก
                ถ้าเปิดได้ มาเจอหน้าจอ"Disk Boot Failed .Insert the disk and then press any key" ก็รอดครับ
                แล้วต่อHDD เข้าไป ถ้าเปิดไม่ได้อีก
                -HDD Controller บอร์ดพังแล้ว
                -HDD เสีย

ใส่ตัวไหน แล้วไม่ติด ก็สงสัยมันไว้ก่อนครับ

Comment

แล้วนี่ได้ลองรีเซ็ท bios ดูแล้วยังละ

Comment

แนะนำนิดเรื่องต่อสายดินค่ะ ไม่ได้ช่วยเรื่องฟ้าผ่าเลยนะ

- เหตุการ์ณแรกคือถ้าฟ้าผ่า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่อยู่ใน เบรคเกอร์เดียวกัน มันจะมองหา การลงดินทันทีค่ะ พอมันเห็นเครื่องเรามีดิน ที่ไม่คิดจะวิ่งผ่าน ก็ผ่านอย่างช่วยไม่ได้เลย.... จะยิ่งเสี่ยงขึ้นมากค่ะ
                    - เหตุการ์ณที่สองคือ ฟ้าผ่าต้นไม้ใกล้ๆ จะทำให้ดินที่อยู่แถวนั้นในช่วงวินาที มีความต่างศักด์เพิ่มขึ้นด้วยค่ะ ผลก็คือมันก็จะย้อนกลับมาทางสายดิน แล้วเข้าเครื่องคอมได้โดยไม่ผ่าน ฟิลเตอร์ใดๆเลยค่ะ

เหมือนเราอยู่ในรถที่ถูกฟ้าผ่าแล้วไม่เป็นไรไงคะ แต่ถ้าเท้าเราได้แตะพื้นล่ะก็ อยู่ในรถก็ตายเหมือนกัน....

Comment

Originally posted by mmilin View Post
                      แนะนำนิดเรื่องต่อสายดินค่ะ ไม่ได้ช่วยเรื่องฟ้าผ่าเลยนะ

- เหตุการ์ณแรกคือถ้าฟ้าผ่า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่อยู่ใน เบรคเกอร์เดียวกัน มันจะมองหา การลงดินทันทีค่ะ พอมันเห็นเครื่องเรามีดิน ที่ไม่คิดจะวิ่งผ่าน ก็ผ่านอย่างช่วยไม่ได้เลย.... จะยิ่งเสี่ยงขึ้นมากค่ะ
                      - เหตุการ์ณที่สองคือ ฟ้าผ่าต้นไม้ใกล้ๆ จะทำให้ดินที่อยู่แถวนั้นในช่วงวินาที มีความต่างศักด์เพิ่มขึ้นด้วยค่ะ ผลก็คือมันก็จะย้อนกลับมาทางสายดิน แล้วเข้าเครื่องคอมได้โดยไม่ผ่าน ฟิลเตอร์ใดๆเลยค่ะ

เหมือนเราอยู่ในรถที่ถูกฟ้าผ่าแล้วไม่เป็นไรไงคะ แต่ถ้าเท้าเราได้แตะพื้นล่ะก็ อยู่ในรถก็ตายเหมือนกัน....

โหว ผู้เชี่ยวชาญ (ที่สำคัญเป็น ญ ด้วยนะนิ)

ผมมีประสบการณ์แค่ฟ้าผ่า โมเด็มแตกกระจาย เป็นรอยแตกไหม้เรย

อย่างอื่นพังไม่เป็นไร กลัวอย่างเดียว HDD พังนี่ ข้อมูลหายหมด เศร้าแน่...

Comment

อันตรายมากนะครับ เรื่องฟ้าผ่าลงคอมนี่ ของเพื่อนผม "พัง" ทั้งเครื่องเลยครับ -__-"

Comment

บ้านผมเร้าเต้อดำครับ

แผงวงจรมันอ่ะ
                          LAn ob พัง 1 ตัว
                          ตอนนี้ได้ใช้ กาดเอา
                          โทรศัพ เดี้ยง 2
                          จอแม่งก็โคตรถึกไม่เปนไรกับเขาซักที (CRT) ถ้าพังล่ะมีเฮ ได้ LCD แน่

Comment

บ้านผมฟ้าไม่ผ่าก็พังแล้วครับ
                            ประมาณว่าปลั๊กมันหลวมแล้วขยับๆ
                            PSU เสีย ส่งเคลมไปไม่รู้วันไหนจะได้
                            โชคยังดี M/B ไม่พังไปด้วยไม่งั้นหละงานเข้าแน่ๆ

Comment

บอร์ดแน่นอนครับ คอนเฟิร์ม!

Comment

เมื่อ 2 วัน ก่อน ฝนตก ฟ้า ร้อง แล้ว ก้อ ฟ้าผ่า..ดัน มา ผ่า ต้น ไม้ หน้า บ้าน อีก ***ง บ้าน ไป ไม่ เกิน 20 เมตร..เป็น ผล ทำ ให้ เครื่อง ที่ อยู่ ที่ บ้าน 3 เครื่อง ที่ เปิด ไว้ ดับ หมด..ไอ้ เรา ก้อ ว่า จะ เดิน ไป ปิด อยู่ แล้ว นะ นี้ เห็น ฟ้า มัน ร้อง มา ใกล้ เรื่อย ๆ กำลัง ลุก ไป ปิด ดัน โดน ซ่ะ ก่อน..ไฟ ดับ เครื่อง ดับ นอน หลับ เลย...เมื่อ วาน นี้ สาย ๆ ลุก มา เปิด เครื่อง เช็ค อาการ ดู ว่า เป็น ไร ไป มั่ง...ผล ที่ ได้ เครื่อง เปิด ไม่ ติด ทั้ง 3 เครื่อง..เลย กลับ มา นั่ง เช๊ค ที ล่ะ เครื่อง 1.เครื่อง หลัก ผล เป็น ว่า UPS ฟิว ขาด ไป ตัว เครื่อง ยัง ดี..หาย ใจ โล่ง มา ล่ะ..เครื่อง ที่ 2 ก้อ มี UPS มัน ก้อ อาการ เดียว กัน ฟิว ขาด ซ่ะ..นั้น 2 เครื่อง แล้ว วุ้ย...มา ดู เครื่อง ที่ 3 กัน ตัว นี้ UPS มัน พัง ไป เมื่อ อาทิตย์ ก่อน ส่ง ซ่อม อยุ่ มัน ก้อ เลย ทำ ให้ PSU พัง...ตัว C ระเบิด ดำ ไป ทั้ง PSU..เซง เลย วุ้ย....แต่ ยัง ดี ที่ อุปกรณ์ ตัว อื่น ๆ ไม่ เป็น ไร ไม่ งั้น ได้ นั่ง น้ำตา ตก แน่ ๆ...เมื่อ วาน ก้อ เลย ได้ เปลี่ยน ฟิว ไป 2 ตัว กับ PSU ใหม่ อีก 1 ตัว .... รอด ตัว ไป งาน นี้ หมด ไป ไม่ เยอะ...เออ ลืม บอก ไป ที่ บ้าน ผม ลง สาย ดิน ทั้ง หลัง มัน ก้อ ยัง เป็น อยู่ คง ต้อง ระวัง กัน เอง ล่ะ ครับ ฝนตก ฟ้าร้อง เมื่อ ไหร ได้ ปิด เครื่อง แล้ว นั่ง ฟัง ฟ้าร้อง ไป ดี กว่า...

Comment

Working...
                                X