overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: ลำโพงตัวไหนดีครับ ไม่เคยลองฟังมาก่อน ว่าจะฝากพี่ซื้อ

OverclockZone Member

Default ลำโพงตัวไหนดีครับ ไม่เคยลองฟังมาก่อน ว่าจะฝากพี่ซื้อ

อยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ ไม่มีโอกาสได้ไปฟังกับหูตัวเอเพราะไม่สะดวกเดินทางอย่างมากเลยจะฝากพี่ซื้อ มีงบประมาณ3000 เอาตัวไหนดีครับ เล็งไว้ก้มี
    พอจะเปรียบเทียบ
    I triggue 3400
    Altec Lansing SV2421
    Altec Lansing SV4121
    เคยฟังตัว Eacan A500L ไม่ค่อยประทับใจเสียงกลางเท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยเด่น มีแต่เบสฟังแล้วเบื่อ
    หรือถ้ามีตัวอื่นไม่เกิน3000ก้แนะนำได้นะครับ ลังเลสุดๆเพราะไม่มีโอกาสได้ไปฟังด้วยตัวเอง ผมเชื่อในหูเพื่อนๆในบอดนี้อยู่แล้ว อุอุ

แงไม่มีใครตอบเลย พอดีไปเห็นพี่คนนึงขาย I trigue3400 เลยสนใจ
    แต่พี่เค้าร้อนเงินมากๆ เลยด่วนนะครับ ผมเองก้ร้อนใจกลัวไม่ทันTT

OverclockZone Member ultraline's Avatar

สามพันนี่คาดหวังมากไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ของมือสอง ถ้าฟังแล้วถูกใจก็เอาเลยครับ แต่อยากให้ฟังหลายๆ ยี่ห้อก่อน

มันเป็นข้อจำกัดของต่างจังหวัดน่ะครับ ขนาดอยู่เชียงใหม่
    แต่ที่ขายก้มีแต่ creativesbs SAAG edifier P&Aถูกๆ
    หาฟังพวก i trigue microlab alteclancing ไม่ได้เลย จะให้ลองไปฟังนี่ลำบากครับ เลยมาถามเอาในบอดนี้เพราะเชื่อในหูพวกพี่ๆ จะได้ฝากพี่ที่กรุงเทพเค้าซื้อน่ะครับ ผมไม่มีเวลาเดินทางเลย เรียนตลอด TT

OverclockZone Member leahlover's Avatar

eacan A 600 II ครับ ไม่เกิน สองพัน ชัวๆ
    เพราะผมเคยฟัง Eacan A500L แล้วไม่ชอบเหมือนกัน เบสมาเป็นก้อน แข็งๆ แต่ a600 II มัน เบสมันลื่นกว่า นิ่มนวล ฟังแล้วลื่นหูกว่า

เอาไปชนกะ สามตัวที่คุณว่ามาได้ไม่้อายเลยครับ เผลอๆ กินด้วยอ่าดิ (หูผมนะ)

creative เบส กะหลั่วมาก รุ่นล่างๆนะ จ๋าขอเลย อย่าไปเอาครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    i-trigue นี่รุ่นล่างเหรอครับ ผมว่ามันเท่ สวยดี น่าจะเป็นรุ่นกลางๆถึงสูง
    เคยฟัง SBS ของ ครีเอทีฟแล้ว รับไม่ได้อย่างแรง เบสกะหลั่วจิงๆ เสียงกลางหายโม้ด แต่ต่างจังหวัดมันก้มีแค่นั้นTT
    แต่i trigue ไม่เคยฟัง แต่เห็นคนบอกว่าดีเพราะเป็นรุ่นที่แพงขึ้นมาหน่อย
    ใครเคยฟัง eacan a600II มั่งครับ เป็นไงบ้าง ประกอบการตัดสินใจ
    x3 นี่เคยฟังเหมือนกันครับ ยอมรับว่าเบสค่อนข้างดี เสียงกลางใช้ได้ แต่ฟังแนวป๊อปรอค เพลงเบาๆไปนานแล้วมันเบื่อ - -"

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by lovetobacco View Post
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ
    i-trigue นี่รุ่นล่างเหรอครับ ผมว่ามันเท่ สวยดี น่าจะเป็นรุ่นกลางๆถึงสูง
    เคยฟัง SBS ของ ครีเอทีฟแล้ว รับไม่ได้อย่างแรง เบสกะหลั่วจิงๆ เสียงกลางหายโม้ด แต่ต่างจังหวัดมันก้มีแค่นั้นTT
    แต่i trigue ไม่เคยฟัง แต่เห็นคนบอกว่าดีเพราะเป็นรุ่นที่แพงขึ้นมาหน่อย
    ใครเคยฟัง eacan a600II มั่งครับ เป็นไงบ้าง ประกอบการตัดสินใจ
    x3 นี่เคยฟังเหมือนกันครับ ยอมรับว่าเบสค่อนข้างดี เสียงกลางใช้ได้ แต่ฟังแนวป๊อปรอค เพลงเบาๆไปนานแล้วมันเบื่อ - -"

i-trigue นี่แหละครับ รุ่นล่าง ต้องพวก gigawork ครับ ถึงจะโอเค ราคาก็แพงขึ้นด้วย

eacan a600II แพ้ x3 แค่เรื่องเบส จริงๆต่างกันตรงสไตล์มากกว่า a600II มันเบสสมูทกว่า นอกนั้นดีกว่าหมด ถ้า x3 ยังไม่ใช่ ผมว่าไป eacan a600II แหละครับ น่าจะตรงสุดแล้ว

ส่วน Altec Lansing ถ้าจะเอาไปรุ่น mx 5021 เลยครับ รุ่นนี้กำลังดัง มีครบ เบส กลาง แหลม
    แต่ราคาจะแพงกว่า งบที่ให้มา 1เท่าตัวได้ (มือหนึ่ง)

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ถ้าชอบเสียงกลางเด่นๆต้อง VS-2421 ครับ

ขอบคุณพี่ทั้งสองคนมากเลยนะครับ
    Quote Originally Posted by leahlover View Post
    eacan A 600 II ครับ ไม่เกิน สองพัน ชัวๆ
    เพราะผมเคยฟัง Eacan A500L แล้วไม่ชอบเหมือนกัน เบสมาเป็นก้อน แข็งๆ แต่ a600 II มัน เบสมันลื่นกว่า นิ่มนวล ฟังแล้วลื่นหูกว่า

เอาไปชนกะ สามตัวที่คุณว่ามาได้ไม่้อายเลยครับ เผลอๆ กินด้วยอ่าดิ (หูผมนะ)

creative เบส กะหลั่วมาก รุ่นล่างๆนะ จ๋าขอเลย อย่าไปเอาครับ
    Quote Originally Posted by Nutte View Post
    ถ้าชอบเสียงกลางเด่นๆต้อง VS-2421 ครับ
    คิดว่าจบที่เจ้า a600ll แล้วครับ พี่ๆเคยลองเจ้าตัว a200(5.1) ไหมครับ เพิ่มอิกหน่อยนึงก้ได้5.1แล้ว
    ในเรื่องเสียงต่างกันอย่างไรบ้างครับ ถ้าไม่ต่างกันผมจะได้จัดตัวa200ไป ถ้า2.1เสียงดีกว่า5.1 จะได้ลงที่a600ll
    Last edited by lovetobacco; 24 Oct 2008 at 20:07:38.

ดันนิสนึงนะครับ ใกล้สิ้นเดือนแล้ว^^
    Last edited by lovetobacco; 24 Oct 2008 at 20:23:40.

ถ้าชอบฟังเพลง เอา 2.1 ถ้าชอบดูหนัง เอา 5.1
    แต่ตัว 5.1 ผมไม่เคยฟัง 55555
    เพราะไม่มีเวลาดูหนัง ฟังเพลงซะ 99 เปอร์เซ็นได้ เลยไม่ได้ลองพวก 5.1

ตัว a600 II เสียงมันไม่หวานเท่าที่ควร ยก EQ ด้านขวา ขึ้นหน่อย พอช่วยได้บ้างครับ
    ฟังได้หลากหลายแนวดี

ผมใช้กะ creative music sx นะครับ มันอาจจะลงตัวกันพอดี
    ไม่เคยลองกะซาวน์ตัวอื่นๆ แม้กะทั่งออนบอร์ด

ช่วงแรกๆ เบิร์นมัน โดยการเปิดเพลงที่ฟังไปซัก 50-100 ชม. ก่อนนะครับ ใช้ตอนแรกๆเสียงอาจจะยังไม่ดีเท่าที่ควร แต่โอเคยอมรับได้

ผมปรับ โวลุ่ม ที่ 12.00น แหลม 15.00น เบส 10.00-15.00น แล้วแต่แนวเพลงครับ

Bookmarks

Bookmarks