Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ Windows vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ Windows vista

ตอนนี้ใช้ Windows Xp Sp2 อยู่ครับ แล้วกะว่าจะลองเปลี่ยนเป็น

Windows vista แต่มันมีให้เลือกระหว่าง x86 x64 มันต่างกันยังไงระหว่าง 32bit ก่ะ 64bit
    อ่ะครับ

ตอนนี้ใช้สเปค

AMD Athlon 64 X2, 3030 MHz (13.5 x 224)
    ECS A780GM-A
    DDR2-800 DDR2 SDRAM)
    Kingston 1 GB DDR2-800 *2
    On Board ATI Radeon HD 3200 Graphics (512 MB)

เหมาะกับตัวไหนมากกว่ากันครับ
    ถ้าจะนำไปเล่นเกม (หวังพึ่ง DirectX10) มันจะเร็วและดีขึ้นกว่าเดิมไม๊ครับ

ถ้าจะใช้ ต้อง x86 (32bit) ครับ ส่วน 64bit มันจะดึงประมิทธิภาพของฮาร์ดแวร์ ที่รองรับ 64บิทออกมากได้ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by immortalpao View Post
      ถ้าจะใช้ ต้อง x86 (32bit) ครับ ส่วน 64bit มันจะดึงประมิทธิภาพของฮาร์ดแวร์ ที่รองรับ 64บิทออกมากได้ดีกว่าครับ
      ขอบคุณครับ

ใครมีความเห็นอื่นเชิญครับ

Comment

ผมแนะนำ 32Bit ถ้าแรมไม่ถึง 4Gb นะ แต่ผมแรม 4Gb ผมก็ลง 32 bit เพราะมันรองรับ Software มากกว่าอะ

Comment

ต้องทำใจเวลาเล่นเกมส์ในวิสต้าเฟรมเรตจะหายไปประมาณ 6-10(กลับมาใช้ xp เหมือนเดิมละครับ แรม4g เห็นแค่ 3582mb ยังไงก็เหลือเฟือ แต่เฟรมเรตที่ได้ดีกว่าวิสต้าพอสมควร)

Comment

ตามข้างบน fps หายไปมากพอควร ทำให้เกมที่เคยลื่นๆ อาจจะหน่วงนิดๆ

dx10 dx9 ผมแยกไม่ออกอ่ะ ตอนนี้ใช้ 64อยู่ ก็โอเคครับ

Comment

Originally posted by reconnang View Post
              ต้องทำใจเวลาเล่นเกมส์ในวิสต้าเฟรมเรตจะหายไปประมาณ 6-10(กลับมาใช้ xp เหมือนเดิมละครับ แรม4g เห็นแค่ 3582mb ยังไงก็เหลือเฟือ แต่เฟรมเรตที่ได้ดีกว่าวิสต้าพอสมควร)
              ตกลงว่าถ้าใช้ Vista เฟรมเรต จะตกลงหรอคับ หวังจะพึ่ง Dx10 นะเนี่ย - -a

Comment

ตอนนี้ผมก็กำลังจะกลับมาใช้ xp ครับ vista ผมมันดันลง mostwanted ไม่ได้เลยต้องเปลี่ยน

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ตกลงเฟรมเรตมันตกจริงๆใช่มะเนี่ย เซง ใช้ Xp ต่อก่าม้าง - -

Comment

6-10 นี่เยอะนะครับถ้าเล่นจอใหญ่ๆ ลำบากเลย เพราะเฟรมเรตก็น้อยอยู่แล้ว = ="

Comment

อุๆ แรมแค่2GB แถมการ์ดจอ onboard ผมว่าอย่าดีกว่าครับ หากใช้งานทั่วไปก็น่าจะไหว aero ไม่รู้เหมือนกันการ์ดจอใช้ได้ไหม (แต่มีวิธีปรับให้ใช้ได้เหมือนกัน) แต่จะเล่นเกมส์ หวังเพิ่มเฟรมเรต อุๆ มีแต่ลงกับลง

แต่ vista 32bit sp1 ผมว่าทำframerate ใกล้เคียงxp sp2เลยนะ ลื่นดี รอเพิ่มแรมอีกตัว ค่อยลงvista เต็มที่ แต่จากที่ใช้ๆมา ถูกใจดีครับ เกมส์ไหนกินแรมไม่เยอะ dmc4 ภาพสวยกว่า xp พอสมควรเลย แสงเงาสุดยอด

Comment

Originally posted by shady View Post
                        อุๆ แรมแค่2GB แถมการ์ดจอ onboard ผมว่าอย่าดีกว่าครับ หากใช้งานทั่วไปก็น่าจะไหว aero ไม่รู้เหมือนกันการ์ดจอใช้ได้ไหม (แต่มีวิธีปรับให้ใช้ได้เหมือนกัน) แต่จะเล่นเกมส์ หวังเพิ่มเฟรมเรต อุๆ มีแต่ลงกับลง

แต่ vista 32bit sp1 ผมว่าทำframerate ใกล้เคียงxp sp2เลยนะ ลื่นดี รอเพิ่มแรมอีกตัว ค่อยลงvista เต็มที่ แต่จากที่ใช้ๆมา ถูกใจดีครับ เกมส์ไหนกินแรมไม่เยอะ dmc4 ภาพสวยกว่า xp พอสมควรเลย แสงเงาสุดยอด
                        ขอบคุณครับ กะลังนั่งอ่านกระทู้ที่ท่านตั้งอยู่พอดี

Comment

เลี่ยงดีกว่าคับ ไม่ไหวหรอก

Comment

ตามนั้นครับ เฟรมเรตลดลงแน่

แต่ถ้าอยากลงจริงๆ คือ ไม่เน้นเล่นเกม หรือ ซื้อการ์ดจอใหม่และแรมมาด้วย
                            ก็ลงตัว 64 bit ไปเลย ไม่ช้ากว่า 32 bit ครับ (แต่อาจจะมีปัญหากับฮาร์ดแวร์เก่าๆ บางตัวที่ไม่มีไดรเวอร์ครับ)

Comment

Working...
                            X