Announcement

Collapse
No announcement yet.

Monitor CRT VS LCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Monitor CRT VS LCD

สวัสดีครับ เพื่อนชาวบอร์ด overclockzone ทุกท่าน หลังจากที่อ่านมานานวันนี้มีข้อสงสัย
    ที่อยากจะมาถามทุกท่าน(ที่จริงสงสัยมานานมากแล้ว) เกี่ยวกับเรื่องจอแสดงผลนี่แหละครับ
    ที่สู้กันนั้นไม่ได้จะสู้กันในเรื่องความสวยงามของรูปลักษ์ภายนอก หรือ ว่าความคมชัดของภาพนะครับ
    เพราะหากความคมชัด+สีสันคงไม่สู้จอ CRT เป็นแน่ แต่ถ้าจะพูดถึงความ สวยงามของตัวจอแล้วละก็
    จอ LCD ก็คงสวยงามกว่าเป็นแน่ ที่จะวัดกันในกระทู้นี้คือ ความคุ้มค่าของราคากับอัตราการบริโภคพลังงานครับ ซึ่งโดยส่วนมากจอ LCD จะกินไฟน้อยกว่า CRT 50% ครับ
    โดยสมมติว่า จอ เปิดตลอด 12 ชม./วัน เป็นเวลา ปี
    เงินที่เราต้องจ่ายเงินทั้งสิ้น หากเลือกใช้จอ CRT จะเป็นเท่าไหร่
    เงินที่เราต้องจ่ายเงินทั้งสิ้น หากเลือกใช้จอ LCD จะเป็นเท่าไหร่
    ราคารวมค่าไฟฟ้า+ค่าจอ

คำถามอาจจะยากไป เอาแบบง่ายๆก็คือ ถ้าซื้อจอ LCD40w กับจอ CRT80w ใช้จอ LCD
    ไปนานๆ ส่วนต่างค่าไฟมันจะคุ้มค่ากับราคาจอมั้ยครับ
    แนวคิดก็ได้ยิ่งประสบการณ์ยิ่งดีใหญ่ ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

คำนวณคร่าวๆแบบนี้ครับ

(W/h)*หน่วยค่าไฟ

ตอนนี้น่าจะหน่วยละ 3 บาทมั๊ง

CRT ก็จะได้เป็น (80/12)*3 = 20 บาทต่อวัน หรือ 600 บาทต่อเดือน
    LCD จะได้เป็น (45/12)*3 = 11.25 เท่ากับ 337.50 บาทต่อเดือน

CRT 1ปี เท่ากับ 7200 บาท
    LCD 1ปี เท่ากับ 4050 บาท

ทีนี้ รวมค่าตัวมันเข้าไป

CRT Flat ประมาณ 3500 บาท
    LCD ประมาณ 6500 บาท

3500 + 7200 = 10700
    4050 + 6500 = 10550

จะเห็นว่า ในปีแรก ค่าใช้จ่าย ไม่ต่างกันเท่าไหร่

แต่เมื่อเข้าปีที่สอง LCD จะถูกกว่าเกือบจะชัดเจน

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
      คำนวณคร่าวๆแบบนี้ครับ

(W/h)*หน่วยค่าไฟ

ตอนนี้น่าจะหน่วยละ 3 บาทมั๊ง

CRT ก็จะได้เป็น (80/12)*3 = 20 บาทต่อวัน หรือ 600 บาทต่อเดือน
      LCD จะได้เป็น (45/12)*3 = 11.25 เท่ากับ 337.50 บาทต่อเดือน

CRT 1ปี เท่ากับ 7200 บาท
      LCD 1ปี เท่ากับ 4050 บาท

ทีนี้ รวมค่าตัวมันเข้าไป

CRT Flat ประมาณ 3500 บาท
      LCD ประมาณ 6500 บาท

3500 + 7200 = 10700
      4050 + 6500 = 10550

จะเห็นว่า ในปีแรก ค่าใช้จ่าย ไม่ต่างกันเท่าไหร่

แต่เมื่อเข้าปีที่สอง LCD จะถูกกว่าเกือบจะชัดเจน
      จดลงสมุด ^^

Comment

คุ้มอยู่แล้วคับไม่งั้นร้านเกมส์ไม่หันมาใช้ LCD หรอก เค้าลงทุนกะ LCD ในปีแรกๆ เพื่อปีต่อๆไปมันจะลดค่าไฟ แล้วถอนทุนได้เร็วครับ

Comment

เพิ่มให้นิดนึง .. กรณี ร้านเกมส์ ..
          ถ้ามัวแต่ใช้จอ crt ที่มันยาวมากๆ จนต้องเผื่อที่ในการจัดวาง
          ร้านที่มีแค่ 2 คูหา คงวางได้ไม่กี่เครื่องหรอกครับ .. ที่แต่จะต้องเว้นโต๊ะ ไม่ให้จอมันชนกัน
          ลงทุน เป็น จอ lcd ไปเลยดีกว่า .. ดูดีกว่า .. จัดวางได้ง่าย และ เยอะกว่า .. กินไฟน้อยกว่า

รวมๆ สมัยนี้ ยังไงๆ ก็ต้องเป็น lcd แล้วล่ะครับ ..

(ผมก็คนนึงล่ะ .. ที่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ lcd .. จัดโต๊ะทำงานง่ายขึ้นเยอะเลย)

Comment

ชอบครับ บางดี กินไฟน้อย ค่าตัวตอนนี้ซื้อได้

Comment

กินไฟน้อย ถนอมสายตา ประหยัดพื้นที่ ความร้อนต่ำ ดีไซด์เด่น ครับ LCD

Comment

แต่ LCD มีข้อเสียเรื่องสีเพี้ยน นิสๆ นะครับ ยกเว้นรุ่นแพงๆจะไม่ค่อยมีปัญหา

Comment

Working...
                X