Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC Phenom9850BE + MA790GP-DS4H ช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC Phenom9850BE + MA790GP-DS4H ช่วยหน่อยครับ

เนื่องจากไม่เคย OC AMD มาก่อนช่วยเสนอแนะหน่อยครับ

ตอนนี้ที่ทำได้คือ 16.5 x 200 ram 1066
    ไฟ cpu vcore +0.150
    แรม เพิ่มไฟเป็น 2.10 เท่ากับที่ติดตามข้างแรมครับ
    ค่าตัวคูณ และไฟcpu เพิ่มมากว่านี้จะเข้าวินไม่ได้และถึงเข้าได้เปิด AQUAmark ไม่ขึ้นครับ
    ค่าอื่นๆไม่ได้เปลี่ยนอะไรครับ

แรม 1066 5-5-5-15 v2.10 ความเร็วตามนี้ครับ

อยากรู้ว่าสามารถ 9850 Black Edition OC ได้ถึง 3.6-4.0 ไหมครับ

ส่วนค่าอื่นเช่น HT Link Frequency หรือ DCTs Mode มันคืออะไรและควรปรับมันไหม
    ยังมีอีกหลายตัวที่งงแต่จำชื่อไม่ได้ขอศึกาเพิ่มแล้วจะมาถามเพิ่มนะครับ

และที่สำคัญสุดลง xp sp3 32bits และลงไดรเวอร์ตามแผ่นซีดีที่ให้มามีอาการคือ

3DMARK เวอร์ชั่น 03 05 06 PCMARK ไม่สามารถเปิดได้ขึ้น Logo แล้วค้างไม่ไปต่อ
    ส่วนเวอร์ชั่น 2001 SE ใช้ได้ไม่มีปัญหา
    HWMonitor เปิดมาพอกำลังขึ้นตัวเลขก็ปิดโปรแกรมเองลงทันที

โปรแกรมตรวจสอบต่างๆนั้นเช่น
    super pi หรือ hyper pi เห็นมีหลายค่าควรใช้ค่าใดในการตรวจสอบ และทำการตรวจสอบครบทุกคอร์ใช่ไหมครับ และการดูให้ผ่านคือแค่รันแล้วเครื่องไม่ค้างไม่มีปัญหาอะไรก็พอใช่ไหมครับ

Orthos คือตรวจค่าการทำงาน cpu สูงสุด สมควรต้องมีเซ็ตค่าอะไรก่อนรันทดสอบโปรแกรมไหมและต้องระวังอุณหภูมิไม่ให้เกินเท่าไรครับที่เป็นอันตราย และท่าจะดีนั้นต้องมีอุณหภูมิขั้นต่ำและสูงสุดอยู่ที่เท่าไรบ้างครับ

แค่นั้นก็แรงแล้วนะครับ 16.5*200= 3.4

Comment

3.3GHz 4Core คุ้มค่าความแรงละคับผม

Comment

แค่นี้ก็แรงพอแล้วครับ

ทดสอบ Super PI ก็ทดสอบแค่ผ่านทุกหัวข้อก็พอครับ
        ทดสอบ Hyper PI ก็ทดสอบแค่ผ่านทุกหัวข้อก็พอครับ
        Orthos ไม่ค่อยได้ผลเท่าไร เพราะว่ามันเอาไว้สำหรับ Burn CPU ที่เป็น 2 Core เอา X4 ไป Run มันก็ใช้แค่ 2 หัว (50%) อันนี้ไม่ค่อยเห็นผล แต่ถ้าจะ Burn ที่ละ 2 หัวทีได้ครับ (2 หัวแรก และ 2 หัวหลัง ทีละครั้ง)

OS ถ้าแรม 2G ผมแนะนำให้ลง Vista นะครับ
        แต่ถ้าแรม 4G ผมแนะนำให้ลง Vista64 ครับ
        ถ้า Run Ben Mark ต่าง ไม่ผ่าน ก็ลองลดคล็อกลงมาครับ เอาแค่เสถียรพอครับ
        3.6 - 4.0 คิดว่าส่วนมากไม่น่าไปถึงนะครับ

Comment

พอดีลง vista 64 เมื่อคืน 16.5 x 200 ไม่ผ่าน ลงวินดดว์ยังลงไม่ได้เลย เลยลดไปที่ 16 ไฟ +.200 ผ่านแต่ยังไม่ตรวจสอบครบนะครับ
          พอลงวินโดว์เสร็จก็ สามารถใช้พวก 3DMARK ได้แล้ว และรัน ตัว 2006 ได้แล้วครับ แต่ HWMONITOR ยังเปิดแล้วก็เด้งปิดเองก่อนอยู่ดีครับ อยากให้โปรแกรมมันใช้ได้ไม่รู้ติดอะไร ตัวนี้เห็นมันดูอุณหภมิสบายสุด

ส่วนเรื่อง OC นั้นเล่น Intel Q6600 2.4G ก็ oc ไป 3.2-3.4 และเห็นในบางเว็บบางทีไปถึง 3.6-3.8 หรือมากกว่าได้ก็เลยคืดว่า amdก็น่าจะถึงเหมือนกัน โดยส่วนตัวเชื่อว่า ท่า oc เพิ่ม 20 % พัดลมของเดิมน่าจะพอ แต่ 30 -50 % ต้องพัดลมอย่างดีระบายอากาศดี หรือเล่นน้ำไปเลย ต่อมา oc ไปแล้ว cpu ยังเย็นไม่ร้อนมากก็สามารถ oc ต่อไปได้โดยเพิ่มไฟ cpu vcore เข้าไปก็จะ oc ได้เรื่อย

อันนี้คือความคิดการ oc ของผมนะ แต่ก็ไม่เคย oc ได้เยอะเท่าไร ผิดพลาดอะไรก็ช่วยบอกหน่อยรึกันครับ

คำถาม
          1.อุณหภูมิควรไม่เกินเท่าไรขณะ Idle และ Full Load
          2.ไฟ cpu vcore สามารถเพิ่มได้เท่าไรไม่อันตราย หรือเพิ่มแล้วอุณหภูมิไม่เกินข้อ 1
          3.Ram 5-5-5-15 1066 ไฟ 2.1 ท่าเราไม่ได้ใช้ความเร็วเกินที่มันกำหนดก็ไม่ต้องเพิ่มไฟใช่ไหมครับและการเพิ่มไฟนั้น แรมไม่ควรเกินเท่าไรครับ เพราะไม่มีที่ตรวจอุณหภูมิเลยไม่รู้เอาอะไรมาเทียบ
          4.HT Link Frequency มันคืออะไรครับสมควรปรับไหม หรือ Auto พอ
          5.ทดสอบ Super PI ก็ทดสอบแค่ผ่านทุกหัวข้อก็พอครับ ที่บอกครบคือครบทุกความเร็ว 16k 32 64 128 ไปยัง 32M หรือครับ แต่ท่าเน้นไปที่จะ oc ทีละนิดเพิ่มเรื่อยๆ แต่ยังไม่ถึง ความเร็วที่ต้องการ ควรวัดที่ขนาดเท่าไร 16k 32 64 128 ไปยัง 32M วัดแค่อันเดียวพอไหมครับ
          6.คือเวลาผม oc จะลองเข้าวินโดว์ได้ไม่ได้ และลองเปิด 3DMARK06 ท่าได้ก็จะค่อย oc เพิ่มต่อ ถือว่าโอเคไหม หรือสมควรใช้โปรแกรมไรตรวจสอบหลังเข้าวินโดว์ อยากได้โปรแกรมที่วัดเร็วๆหน่อยครับ จะได้ปรับเพิ่มได้เร็วขึ้นไม่เสยเวลากับการตรวจสอบ
          Last edited by tuzone; 24 Oct 2008, 10:26:12.

Comment

1. บอกไม่ถูกครับ อย่าถึง 100 แล้วกัน^^
            2. อยู่ที่ระบบระบายความร้อนด้วยครับ มันจะมีช่วงที่ เพิ่มไฟแทบตาย ได้เพิ่มมานิดเดียว ตรงนั้นไม่ค่อยคุ้มแล้ว
            3. แล้วแต่แรมอีกล่ะครับ ส่วนตัวอย่าเกิน 2.4 เลย เสียวไหม้^^
            4. มันคือความเร็วบัสที่เชื่อมต่ออุปกรณ์ในเครื่องครับ หาให้เจอว่าบอร์ดคุณทนได้สูงสุดเท่าไหร่ (โดยมากก็ 2,000-2,400 นะ)แล้วเลี้ยงไว้อย่าให้สูงกว่านั้น

http://www.driverheaven.net/overcloc...ing-guide.html

อ่านดูครับ ช่วยได้

ปล. บอร์ดรุ่นเดียวกัน มาลุ้นเป็นเพื่อน^^ ตัวนี้อัดบัสได้เยอะเหมือนกันนะครับ ลองกดที่ลายเซ็นผมดู

Comment

สำหรับผู้ร่วมอุดมการณ์ เมนบอร์ดเดียวกัน ขอบคุณมากครับ ส่วนเว็บจะค่อยๆอ่านเอาครับ อังกฤษขึ้นมายาวเหยียด อ่านทีมีมึนตึบ

Comment

ไ ม่ เ ค ย เ ล่ น กั บ พ ว ก B E ซ ะ ที

เ ล ย บ อ ก อ ะ ไ ร ม า ไ ม่ ไ ด้ - -"

Idle อ ย่ า เ กิ น 6 5 เ ล ย และ Full Load อ ย่ า ถึ ง 9 0 . . . เ เ ต่ ไ ม่ ต้ อ ง ห่ ว ง เ พ ร า ะ ถ้ า มั น อั น ต ร า ย มั น ก็ จ ะ ดั บ ไ ป เ อ ง . . . . เ ปิ ด ไ ง ก็ ไ ม่ ติ ด . . . ร อ เ ย็ น เ เ ล้ ว ถึ ง จ ะ เ ปิ ด ติ ด (ย ก เ ว้ น ไ ห ม้ น่ ะ . . . เ เ ต่ ไ ห ม้ อ ย า ก อ ยู่ ห ร อ ก )

อ่ อ ไ ม่ ล อ ง ดั น b u s เ พิ่ ม ล ะ

HT มั น ก็ ค ล้ า ย FSB ข อ ง intel ล ะ เ เ ต่ HT เ เ ล่ ม ก ว่ า เ ย อ ะ . . . . อ ย่ า ใ ห้ เ กิ น 2 6 0 0 ล ะ ไ ม่ งั้ น มั น จ ะ เ อ่ อ โ ง่ ๆ

Comment

เคยเห็นสูงสุดของท่าน exZato 3.5 กว่าๆ มั้งครับ ไม่แน่ใจ

แต่ 3.3 นี่ก็จี้ดแล้วนะครับ ถือว่าสูงเลยแหละ

Comment

พอล่ะครับ คุ้มตังค์ล่ะ

Comment

DFI M2RS
                      ผมทำได้เสถียรสุดๆแค่

14*222เอง

Comment

ตอนนี้ติดที่ดันไม่ไปมากกว่าอุณหภูมิ ติดที่ช่วง 3.2-3.3 ไปต่อไม่ได้ อุณหภูมิก็ 30-36 เอง idle ลองตัวคูณทั้งต่ำและสูงก็ติดที่เดิมๆ ไปต่อไม่ได้ แต่ไฟที่ปรับก็มี cpu กับ ram พวกตัวอื่นไม่แน่ใจเลยไม่ได้ปรับ
                        พวก SB,NB,Sideport Mem,CPU NB VID ไม่รู้ว่าติดแล้วปรับอันไหนต่อและไฟไม่ควรเกินเท่าไรดี

ตอนนี้ที่ทำได้คือ 16.5 x 202 เลขสวยหน่อย CPU 3333
                        ลอง 3DMARK06 CRYSIS เล่นได้ไม่มีปัญหา

ตอนนี้ลองมาใส่การ์ดจอแยกไม่ออนบอร์ด
                        3DMARK เวอร์ชั่น 03 05 06 PCMARK ไม่สามารถเปิดได้ขึ้น Logo แล้วค้างไม่ไปต่อสามารถเปิดได้แล้ว บน XP แต่บน Vista สามารถเปิดได้อยู่แล้ว
                        แต่ HWMonitor เปิดมาพอกำลังขึ้นตัวเลขก็ปิดโปรแกรมเองลงทันที อาการเหมือนเดิม

ที่สำคัญอยากลองระบบ Hybrid ของการ์ดจอ ออนบอร์ด และ แยก ว่าสามารถเพิ่มประสิทธฺภาพได้ไหม มีอาการคือลงไดรเวอร์ทั้งของแผ่นแจก หรือจากบนเว็บตัวล่าสุด แล้วเจอการ์ดสองตัว แต่ตัวโปรแกรม ATI ไม่มีขึ้นมาให้เลือก crossfire เลยไม่สามารถทำได้ น่าติดตรงไดรเวอร์หรือbiosมั้งที่ยังไม่สมบูรณ์

ตอนนี้ก็กะลองระหว่าง FSB 200 กับมากกว่านี้มาคล็อกที่ความเร็วใกล้เคียงกันและดูว่าสมควรเล่นแบบไหนดีกว่ากัน

ใครที่เคยคล็อก เกิน 3.3 ไป 3.4 - 3.6 หรือมากกว่าช่วยมาบอกวิธีปรับหน่อยครับว่าต้องปรับส่วนไหนเพิ่มอีก
                        พวก CPU-Z Validator เสียตรงบอกรายเอียดน้อยไปหน่อย จะได้ดูคนทำ 3.5 ว่าปรับไรบ้างซะหน่อย
                        http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=391344

-ไฟซีพียู อ่านตามบอร์ดส่วนมากไม่ควรเกิน 1.550 ท่า cpu ท่ายังไม่ร้อนก็สามารถเพิ่มได้มากกว่านี้ใช่ไหมครับ เพราะ idle ยังที่ 30-36 องศาเอง
                        -HT Link ที่ควรใช้ประมาณ 2000-2600 ก็แปลว่าควรใช้ FSB ระหว่าง 200-260 สินะครับ
                        Last edited by tuzone; 25 Oct 2008, 11:32:08.

Comment

ลองหา Everest มาใช้ครับ อุณหภูมิ มันค่อนข้างตรงกะ ใน BIOS
                          HT Link ของ PHenom มันเป็น HT3.0 5200 ทั้งไป-กลับ ดูใน CPU-Z จะแจ้งเที่ยวเดียว คือ ครึ่งเดียว ก็คงไม่เกิน 2600 ส่วน Bus speed นั้น Phenom มันดันไม่ค่อยไป ลองดันบัสดูสิครับ ว่าระบบของท่านไปได้ที่เท่าไหร่

Comment

ลอง Everest วัดดูคับใช้งานดีค่อนค่างจะตรง และวัดได้หลายอย่างด้วย

Comment

เปิด ORTHOS 2 โปรแกรมพร้อมกัน เพื่อทดสอบว่า เสถียรหรือเปล่า

Comment

Working...
                              X