Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงผู้รู้ช่วยที เนตหอพัก สลับสายแลนกับคอมสองเครื่องมันจะใช้ใด้ตัวเดียวเพราะอะไรแก้ยังไ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงผู้รู้ช่วยที เนตหอพัก สลับสายแลนกับคอมสองเครื่องมันจะใช้ใด้ตัวเดียวเพราะอะไรแก้ยังไ

ผมมีทั้งNB และตั้งโต๊ะ แต่ถ้าถอดแลนไปเสียบอีกเครืองใดเครื่องนึงจะใช้ใด้แค่เครี่องเดียวครับเอาไปใส่อันเดือมไม่ใดอีกแล้วปางีถอดออกทิ่งข้ามวันมาเสียบอีกตัวอีกทีจึงจะใด้เกิดจากอไครับ

ช่วยหน่อยครับไปแก้ยังไง

Comment

งงกับคำถาม (อ่านไม่ออกอะ)
      ระบบหอเป็นแบบมีการล็อคเครื่องที่ใช้ได้ทีละเครื่องต่อ 1 สายรึเปล่า? พอถอดไปอีกเครื่อง ระบบเลยไม่ยอม
      ถ้าจะใช้จริงๆอาจจะต้องเอาเราเตอร์มา เอาแลนเข้าWan แล้วแชร์ออกมาแทน ถ้ามันเป็นแบบล็อค Mac ก็อาจจะต้องโคลนMac ในเราเตอร์ด้วย

Comment

เท่าที่อ่านๆๆมาเดาว่า น่าจะลอคที่ mac address ของเครื่อง อันนี้หอผมเขาก็ใช้วิธีนี้ ยังหาวิธีอยู่เหมือนกัน

Comment

อืม

Comment

Originally posted by execute View Post
            เท่าที่อ่านๆๆมาเดาว่า น่าจะลอคที่ mac address ของเครื่อง อันนี้หอผมเขาก็ใช้วิธีนี้ ยังหาวิธีอยู่เหมือนกัน

ลองทำ WLAN MAC Spoofing ไม่เคยลองนะครับ แต่อ่านเจอนะครับ

http://www.mindterra.com/blog/?p=183 ตามนี้ครับ

Comment

ก็ใช้โปรแกรมเปลี่ยนเลข MAC ให้เหมือนกันสิครับ เท่านี้ก็ใช้ได้ทั้งคู่ แต่แพคเกจที่วิ่งมาอาจจะมั่วๆหน่อย ลองเสิชโปรแกรมเปลี่ยนเลขในกูเกิ้ลมีเยอะแยะครับ

Comment

ลองดู แทงยูหลายเด้อ

Comment

ลองไปมองดูครับ ถ้า หอคุณ ใช้ switch cisco หรือ ยี่ห้ออื่นๆที่สามารถ config (มันจะมี port rs-232 หรือ ช่องr RJ45 console เพิ่มมา)
                  ได้ จะมีการตั้ง Age time ของ MAC Address ของ port ไว้ครับ จะนานแค่ไหนแล้วแต่คน set ตั้งไว้แต่แรก

พอ age time หมดก็จะรับ mac มาใหม่

Comment

Working...
                  X