Announcement

Collapse
No announcement yet.

xpตัวใหม่ๆ ตอนนี้เวลาลงใหม่ ต้องใส่driver sataอีกหรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• xpตัวใหม่ๆ ตอนนี้เวลาลงใหม่ ต้องใส่driver sataอีกหรือไม่ครับ

ถ้าเป็น win xp เพียวๆ ที่ไม่ได้โมแต่เป็นverใหม่ๆนะครับ
    หรือว่าไม่ต้องลงแล้วครับ
    เพราะเครื่องเก่าเวลาลงทีไร mb มันหา hd ไม่เจอ ถ้าไม่ลง driver sata
    ก่อน(เบื่อมากๆ)ต้องมาใส่ floppy disk เข้าไป
    ขอบคุณครับ(ถามเพื่อไว้ก่อนกำลังจะอัพคอมใหม่ครับ)

ของผมเป็น Xp sp2 ไม่ต้องลงแล้วครับ มัน detect ให้เองเลย เเต่มันเป็นตัวโมนะครับ( Windows Vortex )

Comment

ผมไม่แน่ใจว่า sp3 มันต้องใส่เพิ่มรึเปล่านะ (ใครรู้มาบอกหน่อยละกัน)

ทุกทีผมลง sp2 แผ่น pure แล้วก็แต่งเอาเอง ไม่ต้องลง sata driver นะครับ

แต่เอาแผ่นเดียวกันไปลงใ้ห้แฟนมันดันถามหา...เพราะว่าเครื่องของแฟนเป็นรุ่นเก่า(478)

ถ้าไม่อยากให้ัมันถามหาก็ใช้แผ่นที่เขาโมมาแล้ว

หรือไม่ก็ทำ sata driver ของตัวเองฝังไว้ในวินโดว์ (เอาตัว pure มาฝัง sata driver หาวิธีทำในเน็ตดูนะครับ)

Comment

อยู่ที่เมนบอดครับ

ผมไปทำเครื่องให้ลูกค้ามา เจอ S 775 HDD SATA เพียบ ใช้แผ่น SP1 เพียวลงก็เจอเลย

พวก 939 754 775 พวกนี้ 95% ไม่ต้องแล้ว

Comment

ตัวใหม่ ไม่ต้องโมก็เห็นแล้วครับผม บางตัวเห็น USB เลยก็มีครับ

สำหรับ HDD รุ่นอื่นๆไม่แน่ใจอะครับ

Comment

XP-XPsp3
            ถ้าปรับ Sata config เป็น IDE ไม่ต้องลง มองเห็นเลย
            ถ้าปรับเป็น ACHI /RAID ต้อง มาร์กไดร์ ใส่ ไดร์ A แล้ว กด F6 เพื่องลงไดร์ SATA

VISTA
            ถ้าปรับ Sata config เป็น IDE ไม่ต้องลง มองเห็นเลย
            ถ้าปรับเป็น ACHI /RAID ต้อง มาร์กไดร์ ใส่ ไดร์ Aหรือ USBไดร์ แล้ว แล้วเสียบใส่ในช่อง
            ไม่ต้องลงเดียวมันจัดการเอง

Comment

เค้าเรียก Slip Stream ครับ ข้อมูลหาได้จาก Google ถ้าแผ่นใหม่ ๆ หาเจอหมดครับ
              ถ้าไม่เจอจะขึ้นจอฟ้า ถ้าไม่เจอก็ผ่านครับ ส่วนถ้า Master เป็น IDE แล้วต่อ ตัวอื่นเป็น Sata
              ยังไงก็เจอครับ เพราะมันมี Driver มาให้อยู่แล้ว ที่เค้าเรียกว่า Plug & Play

Comment

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
                ว่าตอนนี้ยังต้องใช้ fdisk ในการแบ่งพาทิชั่น ถึงจะแบ่งได้อย่างสมบูรณ์
                หรือว่าไม่จำเป็นแล้ว เพราะเครื่องใหม่ๆไม่มีdrive aมาให้แล้ว
                เราจะใช้โปรแกรมอะไรแบ่งครับตอนได้hdลูกใหม่มา
                ขอบคุณอีกครั้งครับผม

Comment

Originally posted by kv View Post
                  ถ้าเป็น win xp เพียวๆ ที่ไม่ได้โมแต่เป็นverใหม่ๆนะครับ
                  หรือว่าไม่ต้องลงแล้วครับ
                  เพราะเครื่องเก่าเวลาลงทีไร mb มันหา hd ไม่เจอ ถ้าไม่ลง driver sata
                  ก่อน(เบื่อมากๆ)ต้องมาใส่ floppy disk เข้าไป
                  ขอบคุณครับ(ถามเพื่อไว้ก่อนกำลังจะอัพคอมใหม่ครับ)
                  มีด้วยหรือครับ win xp เพียวๆ ที่ไม่ได้โมแต่เป็นverใหม่ๆ
                  ไอ้ที่เวอร์นั้นเวอร์นี่โมมาทั้งนั้นแหละครับ

Comment

Originally posted by chain74 View Post
                    มีด้วยหรือครับ win xp เพียวๆ ที่ไม่ได้โมแต่เป็นverใหม่ๆ
                    ไอ้ที่เวอร์นั้นเวอร์นี่โมมาทั้งนั้นแหละครับ
                    ใช่เลยครับ...ตอบได้ตรงใจ
                    win xp แบบเดิมๆ ไม่เติมแต่ง ไม่ว่าจะเป็น SP2 , SP3
                    - ไม่มี sata driver แน่นอน 100%
                    - IE6
                    - windows media player 9 หรือ 10 นี่แหละ จำไม่ได้

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                      ใช่เลยครับ...ตอบได้ตรงใจ
                      win xp แบบเดิมๆ ไม่เติมแต่ง ไม่ว่าจะเป็น SP2 , SP3
                      - ไม่มี sata driver แน่นอน 100%
                      - IE6
                      - windows media player 9 หรือ 10 นี่แหละ จำไม่ได้

มีสิ อันหลักๆ MS จะยัดมาให้ด้วย

พวก
                      AC79 Codec ไรแบบนี้
                      แบบ
                      ATI Mobility
                      Lan

มันยัดมาแบบพื้นฐานอยู่แล้ว

ถ้างั้นเครื่องผมเปน
                      sata ก็ลงไม่ได้สิงั้น - -

เคยเอาของแท้มาลงแล้ว ลงได้รคับ

แสดงว่ามันมี driver มาหใ้

wmp 9 ครับ

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                        มีสิ อันหลักๆ MS จะยัดมาให้ด้วย

พวก
                        AC79 Codec ไรแบบนี้
                        แบบ
                        ATI Mobility
                        Lan

มันยัดมาแบบพื้นฐานอยู่แล้ว

ถ้างั้นเครื่องผมเปน
                        sata ก็ลงไม่ได้สิงั้น - -

เคยเอาของแท้มาลงแล้ว ลงได้รคับ

แสดงว่ามันมี driver มาหใ้

wmp 9 ครับ
                        อืมม์ รบกวนขอทราบ spec Comp ของท่านหน่อยครับ
                        อ้อ ถามนิดนึง ตอนติดตั้ง windows ท่านได้ set hdd ใน bios เป็น mode อะไรครับ....compatibility..หรือ IDE หรือ sata ครับ

Comment

ASROck AliveNF6G-VSTA

X2 4000+

ATI HD2600XT DDR3

HDD SEAGATE 320GB + WD 320GB SATA2 ทั้งคุ่ เจอทั้งคู่

ผมก็ลงจากแผ่นแท้ มันก็เจอเป็นปกติ (ตอนนี้ใช้ของโมมันสวยดี - -)

ค่่าใน bios ผมตั้ง ดีฟอลครับ ไม่ได้ปรับไรทั้งสิ้น

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                            ASROck AliveNF6G-VSTA

X2 4000+

ATI HD2600XT DDR3

HDD SEAGATE 320GB + WD 320GB SATA2 ทั้งคุ่ เจอทั้งคู่

ผมก็ลงจากแผ่นแท้ มันก็เจอเป็นปกติ (ตอนนี้ใช้ของโมมันสวยดี - -)

ค่่าใน bios ผมตั้ง ดีฟอลครับ ไม่ได้ปรับไรทั้งสิ้น
                            ขอบคุณครับ
                            อืมม์ ....ความรู้ใหม่

Comment

ปัญหานี้เกิดมากมายคับ ลองไปหาวินโดวดูได้ที่ DarkZone นะคับ มีไดร์เวอร์ในตัวเลย ม่ต้องกังวลเรื่อง ต่างๆ

Comment

Working...
                              X