Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องเกี่ยวกับการ์ดจอหน่อยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องเกี่ยวกับการ์ดจอหน่อยนะคับ

คือ RAM / Core / mem / bit แต่ละอย่างมันช่วยอะไรมั่งหรอคับ ช่วยบอกหน่อยนะคับ

แบบ Ram ช่วยอะไร core ช่วยอะไร mem ช่วยอะไร bit ช่วยอะไร ประมาณนี้อะคับคือผมอยากรุ้มากคับบ

ถามจิงๆ รึปล่าวครับ ... เฮ้อ หวังว่าไม่ได้ลองวิชานะ หากเข้าใจผิดไป เพื่อนแก้ไขให้ด้วย

เอาแบบเบื้องต้น ลักษณะตอบ มั่วๆ นะครับ (รีบไปยื่นเอกสารให้รัฐสภา แต่ลืมเอาสำเนาทะเบียนบ้านเลยกลับมาเอา แต่ก็แว็บมาเล่นเน็ตซะงั้น เฮ้อ~! ฮิๆ

1.RAM ไว้ Texture & Frame Buffer มั้ง มีมากมีน้อย ไม่ใช่เรื่องสำคัญ ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆ ด้วย

2.Core สำคัญครับ นอกจากความเร็วแล้ว ควรดูด้วยว่า ใช้เทคโนโลยีอะไร? ทำงานกันกี่ Pipeline
    โดยฮาร์ดแวร์แล้ว สนับสนุน Dircet X ตัวไหน เพราะคะแนนจากการทดสอบ และความสวยงามอาจจะได้มามากขึ้นตามไปด้วย
    แนะนำว่า ... อย่าสนเรื่องคะแนนเลย Photoshop หรือ MS paint ก็เสกให้เราได้ ... ถ้าด้านพอนะ 555 ล้อเล่นๆ ฮะ

3.Memory bit อันนี้ก็สำคัญมากไม่แพ้ Clock Speed ครับ เพราะยิ่ง bit มาก ย่อมมี bandwidth มาก การส่งถ่ายข้อมูลระหว่าง RAM บนการ์ดจอ กับ GPU ก็จะไม่เกิดคอขวด หรือถ้ามีก็น้อย

4.แถมให้ Interface ในการเชื่อมต่อ เช่น PCI, AGP, PCI Express พวกนี้ ขึ้นอยู่ที่ตัวชิพและ PCB Lay Out ว่าผู้ผลิตจะออกแบบให้สนับสนุน การทำงานบน Interface แบบใด มากกว่ากัน เช่นในอดีต Voodoo Banshee, Voodoo3 Series พวกนี้ ระหว่าง PCI vs AGP ก็ไม่ต่างกัน เพราะการ์ดตัวนี้ออกแบบมาเพื่อ PCI โดยเฉพาะ แค่มีช่องเสียบที่เปลี่ยนเป็น AGP ก็ไม่ได้แรงขึ้นซักเท่าไร
    อีกทั้ง Core&Mem Speed + Pipeline และเทคโนดลยีต่างๆ ก็ไม่ได้แรงเกินกว่า ระบบบัสจะรองรับได้ ระหว่าง PCI vs AGP จึงยังไม่เห็นผลอย่างชัดเจนครับ
    ส่วน AGP4x vs AGP8x เช่น GF4MX440 vs GF4MX440-8x, GF4Ti4200 vs GF4Ti4200-8x
    ตัวการ์ดมีเทคโนโลยีเดียวกัน แรงต่างกันไม่มากครับ อันนี้ขึ้นอยู่ที่ Core&Mem Speed และ Lay-out ของแต่ละตัวละครับ ว่าจะ ดันไปให้การ์ดแต่ละตัว แรงได้แค่ไหน เพราะ 4x2 Pipeline ยังไม่สามารถทำให้เราเห็นผลได้ชัดเจน ... ซึ่งอันนี้ผมยืนยันได้เพียงแค่ว่า เทคโนโลยีการโอนถ่ายขอมูลระหว่าง GPU - CPU - RAM และ เมนบอร์ด สำคัญกว่า เพราะผมใช้ Socket 370 ที่วิ่งแค่ 133MHz ก็สุดๆ แล้ว FSB มันเป็นคอขวดตัวใหญ่ครับ ... ต่างจาก AM2 ที่แม้จะใช้ nForce3 250 AGP8x แต่มี Bandwidth ที่ไร้ขีดจำกัด ก็ไม่น่าจะทำให้ GF6800GT@Ultra ของผม แรงน้อยกว่า PCI-express ในระบบเทียบเท่าได้มากมายนักหรอกครับ อย่างน้อยๆ คะแนนก็ไม่ต่างกันเกิน 10% แน่ๆ ครับ @^_^@

เอาแบบที่ทุกคนยอมรับแล้วดีกว่านะ คือ
    เทียบแบบเห็นได้ชัดๆ ก็พวกแรม 64-bit น่ะฮะ ถ้ามีแรม 512MB vs 64MB 128-bit ใน Series เดียวกัน ความเร็ว Clock Speed พอๆ กันหรือแตกต่างกันไม่มากนัก ... หากโดยหลักๆ แล้วใช้เทคโนโลยี และมีระบบที่ใช้ทดสอบเป็นตัวเดียวกัน แรมแบบ 64-bit แพ้ 128-bit แน่ๆ ครับ ประสิทธิภาพของระบบ ไม่ได้ชี้วัดกันด้วยเรื่องของขนาดของหน่วยความจำ นั่นเอง

ในทางตรงกันข้าม เราทุกคนที่ชื่นชอบ Hardware คงจดจำ Matrox Parhelia ตัวแรงตัวแรกของ โลกที่สนับสนุน Direct X 8.1 แบบเต็มรูปแบบ และมี Bandwidth มหาศาล เลยใช่ไหมครับ

ผลคือ คะแนนในเกมส์กระจอกแบบไม่น่าเชื่อ เทียบไม่ได้แม้แต่ GF4MX440-8x (Modified to Quadro Edition) หรือแม้แต่ SiS Xabre ก็อัด Parhellia จนแพ้ราบคาบครับ

หรืออีกตัวอย่างนึงคือการ์ดจอบน Sony PS2 อย่าง Kyro II "The GeForce 2 Killer" จาก Power VR (ที่อินเฮลซื้อเทคโลยีมาทำ GMA900/950 นั่นล่ะฮะ) อันนี้ก็ใช่ ครับวิ่งแค่ 175MHz/175MHz SDRAM แต่ Memory Controller ฉลาดกว่า GF2 GTS/Pro, GF2MX และ GF256
    ผลคือ แม้ Bandwidth น้อยกว่า แต่บริหารทรัพยากรด้านหน่วยความจำดีกว่า แม้เป็นมวยรอง ก็แรงแซงทางโค้งครับ (Voodoo5 5500/6000 vs GF2, GF3 ก็ด้วยครับ แต่พวกนี้ เนื่องจากไม่ใช่ GPU ที่มี Shader Engine เป็นของตัวเอง ยังพึ่งพา CPU อยู่จึงต้องจับคู่กับ CPU ที่มี FPU แรงๆ อย่าง Athlon หรือแทบเท่าล่ะฮะ ถึงจะสามารถแสดงประสิทธิภาพได้สูงสุด)

เพราะงั้น LMA-II หรือพวกเทคโนโลยีแบบเดียวกันในชื่ออื่นๆ ซึ่งเป็น Memory Controller
    จึงสำคัญไม่แพ้ bit ของ Memory แต่เช่นไร ในปัจจุบัน มีติดมากับ GPU แทบทุกตัวอยู่แล้ว
    ตามท้องตลาดเราคงไม่ต้องกังวลแล้วล่ะครับ @^_^@

สิ่งสำคัญคือ Bandwidth + Technology ของ GPU ครับ

Comment

โห ขอบคุณมากคับ

Comment

จดๆ

Comment

มาเก็บความรู้คร้าบ

Comment

ได้รู้ไรขึ้นเยอะครับ

Comment

Working...
            X