Announcement

Collapse
No announcement yet.

BOSE c5 กับสัณญานรบกวน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BOSE c5 กับสัณญานรบกวน

ลำโพง bose c5 + soundcard audigy zs เรื่องมันมีอยู่ว่า สายสัญณานต่อออกจาก zs เข้า control pod ของ c5 เวลาเปิดโวลลุ่มเกือบสุด(ขณะที่ยังไม่มีการเล่นไฟล์เสียง) ได้ยินเสียงสัณญานรบกวนออกจากลำโพงค่อนข้างดังครับ เป็นเสียง ฟิีดดดด...........(มีเสียงให้ฟังครับหากนึกไม่ออก) ตามลิงค์นี้เลย
    http://u3.upload.sanook.com/A0/6a9e6...635b821d38bf39

ยิ่งเปิดดังยิ่งได้ยินสัณญานเสียงชัดเจนขึ้น เเน่นอนระดับความตังขนาดนี้ถ้าเล่นไฟล์เสียงไปด้วยหูคงรับไม่ไหวเเน่ เเต่หากเปิดโวลลุ่มขนาดพอกำลังฟังสัญญาณนี้ก็จะลดไปตามโวลลุ่มครับ(เเทบจะไม่ได้ยินครับ) ผมไม่เเน่ใจว่าสัณญานนี้เป็นที่สายหรือเป็นที่ลำโพง หรือ เป็นอาการปรกติทั่วไปของสาย analog ที่เปิดโวลลุ่มเร่งสุดยอมมีสัณญาณรบกวนกันบ้าง สายสัณญานที่ผมใช้เป็นสายสั่งทำจากร้าน บอม บอม ตัวสายเป็น mogami (part no.2893)ความยาวสาย 1.20ม.
    http://www.mogamicable.com/Bulk/micr.../quad_micr.htm
    หัวเป็นของ canare (mini 3.5mm.) ตามในรูปครับ ด้วยความวิตกว่าเป็นที่สายรุ่นประกอบมานี่สัณญานมันเเรงเกินไปรึเปล่า เลยลองไปซื้อสายสำเร็จเร็จรูปของ sony (mini to mini)รุ่น rk-g136
    http://www.amazon.com/Sony-RK-G136-A.../dp/B000095S9G
    มาลองเเทนกันดู ก็ยังมีเสียงสัณญานรบกวนที่ว่านี้อยู๋ดีครับ เลยเข้ามาถาม ใครที่ใช้เซทนี้ หรือใก้ลเคียงก็ได้ครับ มีอาการเเบบผมรึเปล่า หรืออาการที่ว่ามานี้เป็นปรกติทั่วไปอยู่เเล้ว เเต่ละท่านใช้สายสัณญานเเบบไหนต่อเข้า control pod กันบ้าง ช่วยมาเเชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ
    Attached Files
    Last edited by motoe680i; 24 Oct 2008, 16:09:18.

คล้ายผมเลย 2zs เสียงมันกวนหน่อยๆพอได้ยิน เลยต้องมาเล่น USB เสียงกวนหายเป็นปลิดทิ้ง

Comment

Originally posted by mballx View Post
      คล้ายผมเลย 2zs เสียงมันกวนหน่อยๆพอได้ยิน เลยต้องมาเล่น USB เสียงกวนหายเป็นปลิดทิ้ง
      USB เสียงเวลาฟังเพลง ค่อนข้างจะ fake เหมือนดนตรีหุ้มอยู่รอบด้าน ตำเเหน่งมันหลอก เสียงร้องจมไปอยู่ด้านหลังเวทีเท่าที่ลองฟังมานะ เเต่ถ้า เล่นเกมส์ ดูหนังนี่ USB ทำได้ดีมาก
      ไม่ทราบว่าท่านใช้สายอะไรต่อเข้า control pod ครับ

Comment

Originally posted by motoe680i View Post
        USB เสียงเวลาฟังเพลง ค่อนข้างจะ fake เหมือนดนตรีหุ้มอยู่รอบด้าน ตำเเหน่งมันหลอก เสียงร้องจมไปอยู่ด้านหลังเวทีเท่าที่ลองฟังมานะ เเต่ถ้า เล่นเกมส์ ดูหนังนี่ USB ทำได้ดีมาก
        ไม่ทราบว่าท่านใช้สายอะไรต่อเข้า control pod ครับ
        ผมใช้สายมอนสเตอร์ อินเตอร์ลิงค์250 ไม่ปรับแต่งการ์ดมาก วางตำแหน่งลำโพงที่ดี เสียงก็โอเคนะครับ เสียงกวนไม่มีเลย

Comment

moster interlink250 รุ่นนี้มันเป็ยขั้วเเบบ rca ใช่รึเปล่าครับ สนใจครับ ยังไงช่วยลงรูปให้ดูหน่อยเถอะครับ

Comment

ลองต่อสายดินยังอะครับ

Comment

Originally posted by motoe680i View Post
              moster interlink250 รุ่นนี้มันเป็ยขั้วเเบบ rca ใช่รึเปล่าครับ สนใจครับ ยังไงช่วยลงรูปให้ดูหน่อยเถอะครับ

Comment

Originally posted by watitta View Post
                ลองต่อสายดินยังอะครับ
                ที่บ้านไม่ได้ต่อสายดินครับ เเต่ลองเปลี่ยนสายไฟที่ให้มากับลำโพง มีมา 3 เเบบครับ มีเเบบมีสายกราด์ 2 ชนิด(เเบบ3ตา) เเละไม่มีสายกราวน์ อีก1(เเบบ2ตา) ลองใช้สายไฟเเบบ 2 ตา ก็ยังมีสัญญาณรบกวนอยู่ครับ เเต่สายสัณญานสั่งทำตัวนี้ให้เสียง สด รายละเอียดดีมาครับ เเต่หูมันยังพอได้ยินเสียงสัณญานรบกวนอยู่ช่วงเวลาเพลงเงียบ กลัวว่าเปลี่ยนสายสัณญานใหม่เเพงขึ้นซะเปล่าเเต่อาจไม่ได้เเก้ปัญหาจุดเดิม

Comment

Originally posted by mballx View Post
                  อย่างนี้ก็ต้องใช้หัวเเปลงเป็น mini3.5mm. ทั้งหัวเเละท้ายเลยซิครับ สายอย่างนี้ที่บ้านยังมีเหลือครับ จะเอามาต่อลองดูครับเผื่อจะดีขึ้น

Comment

ถ้าไม่เสียบสายสัญญาณแล้วเร่ง เกือบสุดเหมือนเดิม ยังดังไหมครับ ถ้าไม่ดังแปลว่าลำโพง/สาย ปกติครับ สาเหตุเป็นที่soundcard audigy zs แล้ว

Comment

Originally posted by camera View Post
                      ถ้าไม่เสียบสายสัญญาณแล้วเร่ง เกือบสุดเหมือนเดิม ยังดังไหมครับ ถ้าไม่ดังแปลว่าลำโพง/สาย ปกติครับ สาเหตุเป็นที่soundcard audigy zs แล้ว
                      ถ้าไม่เสียบสายสัณญานเข้า control pod (เหลือเเต่ usb) เร่งโวลลุ่มจนสุด ไม่มีเสียงสัณญานรบกวนเลยครับ ถ้าเสียบสายสัณญาน ไม่ว่าเป็น zs หรือ onboard, cdplayer ก็จะมีเสียงรบกวนครับ ผมลองใชัสายเเบบ rca เเบบที่ท่าน mballx เเนะนำครับ เเต่เป็นสายยี่ห้อ m cable เเปลงหัวเป็น3.5มม. ปรากฎว่าได้ย่านเสียงกลางมาคันเสียงร้องเด่นชัดดีครับ เเต่จะกลบรายละเอียดเสียงเเหลมลงไปหน่อย ส่วนเบสค่อนค้างบางลงไปนิด เเต่คืนตัวได้รวดเร็วดี อาจจะเป็นเพราะได้สายใหญ่สัณญานเลยได้มาเต็มๆ เเต่ก็ยังมีสายสัณญานรบกวนเหมือนกันทุกเส้นครับ
                      Attached Files
                      Last edited by motoe680i; 25 Oct 2008, 00:05:29.

Comment

Working...
                      X