Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงกับ Abit Ax78 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงกับ Abit Ax78 ครับ

รายงานตัวสมาชิกแทบจะใหม่เอี่ยมครับ มีเรื่องสอบถามหน่อยนะครับ

ผมซื้อเจ้า เมนบอร์ด Abit Ax78 มาใช้ครับ ทุกอย่างผ่านมาด้วยดีไม่มีปัญหาอะไร จนกระทั่งลงวินโดวส์ครับ ผมลงเจ้า Vista 64 bit SP1 พอลงเสร็จแล้ว ปัญหามันมาดังนี้ครับ ทุกครั้งที่รีสตาร์ทเครื่องโดยไม่มีแผ่น DVD Vista อยู่มันจะบูทไม่ได้ครับ แล้วก็ยังไม่สามารถเซ็ทให้มันเริ่มอ่านจาก HDD ก่อนด้วยครับ มันต้องไปไล่อ่านจาก Floppy,DVD,HDD ตามลำดับ ถ้าไปแก้ไขใน ไบออสให้เอา HDD เริ่มก่อนมันจะบูทไม่ได้แม้จะใส่แผ่น Vista ไว้ครับ

มันจะแก้ไขปัญหานี้ได้อย่างไรครับ และขอกราบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบครับผม

ชึ้น vista booting 2.1.2 อะไรประมาณนี้ป่ะ

Comment

ไม่ครับ ผมใช้แผ่น Vista ultimate แบบ Clean ครับ ไม่เจอปัญหาเรื่อง Boot loader ครับ

Comment

อาการเดียวกันเลย แต่ขี้เกียจหาสาเหตุเลยใช้ XP ต่อไป ^_^

Comment

ถ้าจำไม่ผิดเคยเป็นเหมือนกัน ต้องไปแก้ใน BIOS มั้ง จำไม่ค่อยได้แล้วอ่ะ

Comment

มาดัน เพื่อรอคำตอบคร้าบบบบบบ

Comment

ไปเปิด Acpi = Enable ในไบออสครับ หาูดูจำโหมดไม่ได้.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                ไปเปิด Acpi = Enable ในไบออสครับ หาูดูจำโหมดไม่ได้.
                เปิดแล้วครับ ตอนนี้ อาการที่มีปัญหาคือ ผมไม่สามารถให้เริ่มบูทจาก HDD ได้อะครับ ต้องใส่แผ่น install Vista ไว้ทุกครั้ง ไม่งั้นมันจะโชว์ว่า HDD Boot Failer อะครับ งงไปหมดแว้ว

Comment

ช่วยดันจ้า

Comment

-*-

Comment

ไปเอนนาเบิล acpi ในไบออส น่าจะอยู่ในเมนูที่4-5 เข้าไปบรรทัดที่3 แล้วจะเจอครับ
                      โชคดีดรับ

Comment

ลองเคลียร์ไบออสแล้วเซ็ตใหม่ครับ

อ้อแล้วก็ HDD เป็น SATA หรือ ATA ครับ

ถ้าเป็น SATA ก็ลองเสียบไล่ที่ช่อง Sata1 , SATA2 ตามลำดับดูครับ

SATA1 จะอยู่ด้านล่าง ฝั่งติด IDE slot
                        Last edited by miixer; 31 Oct 2008, 18:47:34.

Comment

Working...
                        X