overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: สรุปแล้ว CPU ที่เหมาะจะเล่น EMU PS2 คือ?

OverclockZone Member Khow's Avatar

Default สรุปแล้ว CPU ที่เหมาะจะเล่น EMU PS2 คือ?

ตัวไหน Pentium dualcore ก็ได้ครับแต่ต้อง OC ที่ 4.0 GHz
    ทดสอบกับ E5200@ 3.75GHz วิ่งเร็วจี๊ดเลยครับ

แถม FPS ค่อนข้างนิ่งด้วยคิดว่า ที่ 4.0GHz คงเล่นเกมสบายๆได้แล้วครับ

OverclockZone Member Picasso's Avatar

อ่อ อย่างงี้นี้เอง

OverclockZone Member oryzalinn's Avatar

CPU อย่างเดียวอัดก็ไม่ทำให้ FPS สูงหรอกครับ ขึ้นกับ VGA ด้วย ผมเอา 8400Gs กับ 9600GT มาเล่น 9600GT ลื่นกว่ามากมาย CPU ผมใช้ E5200 อัดไป 3.2 GHz อ่ะครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by oryzalinn View Post
    CPU อย่างเดียวอัดก็ไม่ทำให้ FPS สูงหรอกครับ ขึ้นกับ VGA ด้วย ผมเอา 8400Gs กับ 9600GT มาเล่น 9600GT ลื่นกว่ามากมาย CPU ผมใช้ E5200 อัดไป 3.2 GHz อ่ะครับ
    คือลืมบอกไปเหมือนกันครับ เพราะใช้ 9600GT เหมือนกัน
    แต่โปรแกรมนี้ CPU สำคัญกว่า การ์ดจอครับแค่ 9600GSO ก็พอแล้วครับ
    เพราะต่อให้ยัด GTX 280 มันก็ไม่ได้แรงขึ้นมากครับ ถ้ามันเอา GPU run EMU ได้เนี่ยทำไปแล้ว
    จะมีใครทำมาให้รองรับ CUDA ป่าวเนี่ย

OverclockZone Member youth's Avatar

ผมรัน EMU ไม่ได้เลย เด้งออกตลอดเลย

OverclockZone Member estrellas's Avatar

สำหรับ PCSX2 ซีพียูสำคัญมากๆ
    และรู้สึกเหมือนจะเลือกค่ายซะด้วย
    ตอนแรกเข้าใจผิดว่า มันต้องมี SSE4 ถึงจะลื่น ตกลงว่า แค่เป็น intel กับ clock เยอะก็แรงแล้วสินะ

ผมเอง ใช้ Athlon X2 ลากไป 3 กิ้กยังรู้สึกว่าหน่วงๆ อยู่เลย
    (น่าจะมีใครเอาพี่น่อมมาลองหน่อย)

OverclockZone Member pikky_potter's Avatar

E6750 เดิมๆที่ 2.66GHz ไม่ oc พอจะเล่นได้ไหมอ่ะน้อง
    พอดี OC ไม่เป็น อ่านวิธีทำ ก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง
    -*-

OverclockZone Member joyokeeplayboy's Avatar

ผม e4400 9500 gt เดี่ยงเลยครับ กระตุกมากๆ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

ลำพังจะพึ่งฮาร์ดแวร์ทั้งหมดก้ไม่ได้ มันก็อาศัยซอฟท์แวร์ช่วยด้วย ทั้งการลงปลั๊กอิน หรือแม้กระทั่ง
    การเซ็ตติ้งค่าต่างๆของโปรแกรม รวมถึงการเลือกเกมมาเล่นด้วย บางเกมเวิร์ก บางเกมไม่....ต้องศึกษา
    กันมากๆหน่อยครับ..........

OverclockZone Member reconnang's Avatar

ถ้าเฟรมเรตไม่นิ่งที่50 คือกระตุกครับส่วนมากเฟรมเรตก็จะแกว่งที่ 27-48
    ปล.โดยรวมปลักอินตัวใหม่ทำได้ดีขึ้นกว่าปีที่แล้ว โดยรวมยังเล่นได้แค่80%ครับยังเล่นไม่100% แล้วก็บางเกมส์อย่างที่เรปบนครับบางเกมส์กะตุกมากน้อยต่างกัน แล้วแต่เกมส์

OverclockZone Member shady's Avatar

CPU C2D OC โหดๆ + การ์ดจอ Nvidia ครับ ATI อย่าไปเล่น ทำผลงานแย่กว่าnvidia เยอะสำหรับ emu ps2

OverclockZone Member charoenpon's Avatar

เดี่ยว ไป ซื้อมาใช้บ้างดีกว่า E 5200 ก็ เล่นได้ใช้ไหมคับ และ บอร์ดต้องรุ่นไหนคับ ถึง clock ตัวที่ว่าได้ 4.0Ghz

OverclockZone Member shady's Avatar

อ่อ เข้าใจเรื่องการ oc กันด้วยนะครับ ram psu cooling ต้องถึงด้วยนะครับ mobo ต้องรุ่นดีระดับหนึ่ง ไม่ใช่รุ่นล่างๆ แล้วจะมาบ่นคล๊อกไม่ไป เหอๆ

OverclockZone Member taylkapook's Avatar
    นครราชสีมา ต.ในเมือง อ.เมือง

intel กะ AMD อันไหนเหมาะกว่าครับ

OverclockZone Member ultrasonic's Avatar

55+ มีคนเอา Super Robot taisen Z มาเล่นบน PCSX2 เหมือนเราเลยแหะ แต่ตามความคิดผม ผมว่า CPU ของ Intel C2D จะทำงานได้ดีกับ Plugin ของ Emu มากกว่า AMD นะครับผมลองแล้ว เพราะ Plugin เวอร์ชั่นสูงมันรองรับ Intel C2D ครับ ไม่รองรับ AMD
    Last edited by ultrasonic; 25 Oct 2008 at 16:57:15.

Quote Originally Posted by armyman View Post
    ลำพังจะพึ่งฮาร์ดแวร์ทั้งหมดก้ไม่ได้ มันก็อาศัยซอฟท์แวร์ช่วยด้วย ทั้งการลงปลั๊กอิน หรือแม้กระทั่ง
    การเซ็ตติ้งค่าต่างๆของโปรแกรม รวมถึงการเลือกเกมมาเล่นด้วย บางเกมเวิร์ก บางเกมไม่....ต้องศึกษา
    กันมากๆหน่อยครับ..........
    ก็มีส่วนครับ แต่ตอนนี้ EMU มันยังไม่ด้สมบูรณ์ 100% เลยครับยังเป็น 0.95 beta bug บาน
    ถ้ามันทำได้แบบ epsxe เนี่ยจะแหล่มมากๆ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

เห็นด้วยครับ
    ถ้าได้เล่น ePSXe เมื่อห้าปีที่แล้วกับของทุกวันนี้ จะเห็นได้เลยว่ามันต่างกันมาก ทีมพัฒนาเค้าใส่ใจจริงๆ (ส่วนนึงก็ต้องชมเชยฮาร์ดแวร์ที่แรงขึ้นด้วย)
    เวอร์ชั่นปัจจุบันเพอร์เฟ็คมากๆ
    ผมว่าเล่นดีกว่าเครื่องเพลย์จริงอีก

ซักวันนึงคงได้เห็น pcsx2 ยืนตรงนั้นบ้าง
    Last edited by estrellas; 26 Oct 2008 at 01:58:27.

OverclockZone Member jack8855's Avatar
    Phuket town and Patong

เสปกผม ยังไม่ผ่านเลย เปลี่ยนหลายปลั๊กอินแล้ว
    fsb อยู่ที่ 11-20 และ ลง

OverclockZone Member reconnang's Avatar

อิอิ..เมื่อกี้ลองไปยืมแผ่น dragonball budokai3 ของเด็กข้างบ้านมาลองเฟรมเรตอยู่ที่49-65ผมถือว่าโอนะแต่ภาพที่ได้ยังไม่เท่า ps2นะผมว่า ตอนนี้กำลังปรับปลักอินซาว์ดอยู่เสียงยังไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่
    ปล.e2160@3g เอง

OverclockZone Member

สงสัยพอถึงคราว emu ps3 คงต้องใช้การ์ดจอ 280gtx 10 ways SLI ซะแล้ว cpu ก็ core i7 oc ซัก 12.00 GHz , ram ซัก 16 Gb เหอๆ

ปล. งงว่า ps3 แรม 256 มันรันภาพยังไงตั้ง 1080 p ยิ่งบางเกม พวก GT5 เทพจริงๆ คมดีมาก จนถึงคมเกินไป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks