Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครว่า farcry ภาค1 กับ crysis มันเหมือนกันไหม ผมว่ามันคล้ายๆนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครว่า farcry ภาค1 กับ crysis มันเหมือนกันไหม ผมว่ามันคล้ายๆนะ

มันเหมือนนะผมว่า

farcry 1

crysis

ผมว่า Crysis มันดูดีกว่านะครับ รายละเอียดสมจริงกว่า

แต่ถ้ามองแบบผิวเผิน ก็ คล้ายๆกันนะ

Comment

แน่นอนดิท่าน crysis ออกมาหลังต้องหลายปี 2ปี+ มั้ง

Comment

ก็ crytak เหมือนกันนิ

Comment

ก็มันผู้พัฒนากลุ่มเดียวกันไม่ใช่รึ ?

ทำ Far Cry ออกมาก่อน แล้วก็มาซุ่มพัฒนาต่อจนเป็น Crysis

Comment

คนสร้างกลุ่มเดียวกันมิน่าละ แต่มันก็ค้ลายๆกันจนน่าเกลียดเกินไปนะ

Comment

engine crytek เหมือนกัน

Comment

ค่ายเดียวกันก็ไม่น่าแปลก

Comment

ถ้าปรับ shaderf ใน crysis เป็น mid สีเหมือนกันเลยครับ

Comment

cry เหมือนกัน far cry กะ cry sis
                    ปืนในcrysisดูดีกว่าอ่ะ

Comment

Originally posted by jack8855 View Post
                      engine crytek เหมือนกัน
                      crysis มันคนละ engine กันกับ farcry คับ

อีกอย่าง engine ที่ใช้ทำ crysis มันไม่ได้ชื่อว่า crytek เท่าที่ผมรู้มามันชื่่อว่า cryengine

แต่ของ farcry มันชื่ออารัยม่่ายรุจำมะได้

Comment

ผมจะอธิบายความเกี่ยวข้องของ Far Cry ภาคแรก กับ Crysis ให้ทราบแบบคร่าวๆดังนี้นะครับ

1.Far Cry ภาคแรกถูกพัฒนาโดยทีมงานที่ชื่อ Crytek

2.หลังจาก Far Cry ภาคแรกประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี ด้วยเหตุผลทางการตลาด ทีมพัฒนา Crytek ได้โผบินไปจาก Ubisoft แล้วไปซบอกค่ายยักษ์อีกค่ายก็คือ EA

3.ด้วยความที่ Ubisoft เสียดายชิ้นงานที่ Crytek เคยทำไว้ จึงตัดสินใจมอบโปรเจคท์ภาค 2 ให้ทีมงาน Ubisoft Montreal เป็นผู้พัฒนาเกม Far Cry ภาค 2 โดยใช้ Engine คนละตัวกับ Crytek

4.หลังจาก Crytek ได้ซบอก EA พวกเขาก็ได้เอาขุมพลัง CryEngine (ที่เคยใช้ทำ Far Cry ภาคแรก) มาทำ Crysis โดยใช้ฉากสภาพแวดล้อมที่พวกเขาถนัด

5.นั่นจึงเป็นคำตอบว่าทำไมภาพของ Crysis กับ Farcry ภาคแรกถึงคล้ายกัน (นั่นรวมไปถึงระบบการเล่นด้วย)

6.ส่วน Far Cry ภาค 2 ใช้ Engine คนละตัวกับ Crysis ครับ (และผู้ที่พัฒนาเกม Far Cry 2 ก็คือทีมงาน Ubisoft Montreal ดังที่ผมได้กล่าวไว้ในข้อที่สามนั่นล่ะครับ)

7.สรุปง่ายๆคือ Far Cry ภาคแรกใช้ Engine เดียวกับ Crysis ครับ (แต่ Crysis ใช้ Engine ทีพัฒนาต่อยอดมาจาก Far Cry พูดง่ายๆคือใช้ฐาน Engine เดิมเพิ่มประสิทธิภาพใหม่ให้ไฉไลกว่าเดิมนั่นเอง)
                        Last edited by chevsarato; 25 Oct 2008, 01:29:20.

Comment

ความเหมือนและสมจริงต้องFarCry ความสวยCrysis

Comment

crysis = farcry 1 + เปลี่ยน texture + เนื้อเรื่อง + physic(cry engine 2)
                            farcry 2 = Dunia ไหม่หมด เน้นเรื่องเวลา และการเติบโตต้นไม้ รถเลอะได้ ไรทำนองนี้ แต่ก็ไม่ได้สมจริงขนาดนั้น

Comment

Originally posted by chevsarato View Post
                              ผมจะอธิบายความเกี่ยวข้องของ Far Cry ภาคแรก กับ Crysis ให้ทราบแบบคร่าวๆดังนี้นะครับ

1.Far Cry ภาคแรกถูกพัฒนาโดยทีมงานที่ชื่อ Crytek

2.หลังจาก Far Cry ภาคแรกประสบความสำเร็จเป็นอย่างดี ด้วยเหตุผลทางการตลาด ทีมพัฒนา Crytek ได้โผบินไปจาก Ubisoft แล้วไปซบอกค่ายยักษ์อีกค่ายก็คือ EA

3.ด้วยความที่ Ubisoft เสียดายชิ้นงานที่ Crytek เคยทำไว้ จึงตัดสินใจมอบโปรเจคท์ภาค 2 ให้ทีมงาน Ubisoft Montreal เป็นผู้พัฒนาเกม Far Cry ภาค 2 โดยใช้ Engine คนละตัวกับ Crytek

4.หลังจาก Crytek ได้ซบอก EA พวกเขาก็ได้เอาขุมพลัง CryEngine (ที่เคยใช้ทำ Far Cry ภาคแรก) มาทำ Crysis โดยใช้ฉากสภาพแวดล้อมที่พวกเขาถนัด

5.นั่นจึงเป็นคำตอบว่าทำไมภาพของ Crysis กับ Farcry ภาคแรกถึงคล้ายกัน (นั่นรวมไปถึงระบบการเล่นด้วย)

6.ส่วน Far Cry ภาค 2 ใช้ Engine คนละตัวกับ Crysis ครับ (และผู้ที่พัฒนาเกม Far Cry 2 ก็คือทีมงาน Ubisoft Montreal ดังที่ผมได้กล่าวไว้ในข้อที่สามนั่นล่ะครับ)

7.สรุปง่ายๆคือ Far Cry ภาคแรกใช้ Engine เดียวกับ Crysis ครับ (แต่ Crysis ใช้ Engine ทีพัฒนาต่อยอดมาจาก Far Cry พูดง่ายๆคือใช้ฐาน Engine เดิมเพิ่มประสิทธิภาพใหม่ให้ไฉไลกว่าเดิมนั่นเอง)
                              จะ cry อะไรกันนักกันหนา เดี๋ยว devil may cry ก็มาด้วยหรอก

เจ้าคนทำ engine ท่าจะงานหนัก ร้องไห้ประจำ

Comment

Working...
                              X