Announcement

Collapse
No announcement yet.

Abit Ax78 ขึ้น POST 4E ค้าง !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Abit Ax78 ขึ้น POST 4E ค้าง !!!

คีย์บอร์ดก็กดอะไรไม่ได้เลยจ้า เป็นอะไรก็ไม่รู้

ช่วยหน่อยจ้า...ทำมาสองวันแล้ว ยังไม่สำเร็จเลย

ลองเปลี่ยนคีย์บอร์ดยัง

Comment

มันบูทเครื่องไม่ขึ้นเลยใช่มั้ยต้องไปเครมเลยผมก็เคยเป็น

Comment

ตอนนี้คีย์บอร์ดกดได้แล้ว แต่กด del เข้า bios setting ไม่ได้
        ส่วน POST ก็ไปค้างที่ 50 ทำไงดี

Comment

เพิงเป็นหรือตั้งแต่แรกแล้วอะ ถ้ายังไม่เกิน7วันไปเครมตัวใหม่มาเลย

Comment

โอเชจ้า...พรุ่งนี้ลองไปเอาให้ที่ร้านดูดีกว่า

Comment

เพราะตอนนั้นไปที่ร้านก็แก้ไม่ได้เพราะไปถอดตัวจัมมันออกมาเล่นเหอๆแล้วก็เน่าไปเลย แต่ไม่ถึง7วัน เลยได้ตัวใหม่

Comment

Jackpot อะไรกันยังงี้เนี่ยยยยยย

เสียตัง...แล้วยังไม่ได้เล่นเครื่องใหม่เลย

Comment

เข้าไปเปิดในไบออส มันจะมีให้เลือกระหว่าง usb กับ ps ไปเปิดเป็น enable ดูครับ จำโหมดไม่ได้ลองหาดู.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
                    เข้าไปเปิดในไบออส มันจะมีให้เลือกระหว่าง usb กับ ps ไปเปิดเป็น enable ดูครับ จำโหมดไม่ได้ลองหาดู.
                    K.OWNER ค่ะ คือว่าตอนนี้มันกด del แล้วมันไม่เข้าไปใน bios setting เลยอ่ะ แต่ว่ากดปุ่มอื่นได้ปกติ ไม่แฮงค์ ไม่ค้าง alt+ctrl+del ก็กดได้อ่ะ

พอจะวินิจฉัยได้มั้ยจ๊ะ

ปล. ลองกับคีย์บอร์ด 2 ตัวแล้ว ก็อาการเดียวกันเลย T.T

Comment

ปิดเครื่อง ถอดสายซัพฟายออก แล้วถอดถ่า ใบออสออก ทิ้งไว้สัก 1 ชม.แล้วใส่เข้าไป ลองเปิดเครื่องดูว่า เข้าใบออสได้เปล่านะครับ

Comment

ได้ค่ะ เพราะลองเคลียร์ CMOS มาหลายสิบรอบแล้ว ไว้ลองถอดทิ้งไว้คืนนี้...แล้วพรุ่งนี้ลองต่อใหม่ดีกว่า

Comment

เอ่อ
                          เป็นที่ RAM มั้งครับ
                          ง่ายๆ คือ อาจจะเสียบแรมไม่แน่น หรือ ว่า ลองเอายางลบมาถูๆ ดู
                          ไม่ทราบว่า ใส่ RAM กี่ตัว ครับ สเป็คอะไรบ้าง
                          รบกวนบอกหน่อยนะครับ

Comment

4e จะแรม น่ะ เอาแรมออก ดูแล้ว มัน ฟ้อง C1 มั้ย ครับ ถ้า c1 ปกติครับ แล้วค่อยใส่แรมใหม่ ครับ
                            ถ้า ค้างไม่ ขึ้นภาพ อีก เอาแรม ตัวอื่นมาใส่ดู ครับ ลองดูครับ เคลมไปถ้าไม่ได้ตัวใหม่ ซวยเลยน่ะครับ

Comment

คุณ mob_x_remix, skyline_Tae
                              4E เป็นที่แรมจริงๆ ค่ะ แต่ตอนนี้หายแล้วเพราะว่าเสียบแรมไม่ดี

ตอนนี้อาการใหม่คือ มันไปค้างที่ POST 50 แทน แล้วกด del เข้าหน้า bios setting ไม่ได้ แต่กด ctrl+alt+del ได้ คีย์บอร์ดไม่ค้างจ๊ะ พยายามลองเคลียร์ CMOS แล้ว แต่ไม่ได้เหมือนเดิม

Spec. เครื่องค่ะ ซื้อใหม่หมดทั้งชุดเลยจ๊ะ ไม่ถึง 3 วัน
                              AMD Phenom 9550 2.2GHz
                              XFX GeForce 9800GT
                              Abit-AX78
                              GEIL 2GB 800MHz Kit (1GBx2) 4-4-4-12
                              Seagate 500GB
                              Silver Stone ST50F
                              CoolerMaster Centurion 5

Comment

Working...
                              X