Announcement

Collapse
No announcement yet.

i3-6100 vs fx-6300

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by OJARU View Post
    เข้าใจอะไรผิดแล้วมั้งครับ ตอนนี้ไม่มีใครแนะนำ FX-6 กันแล้วนะ
    ถ้าไม่เล่น X4 เขาก็แนะนำ FX-8 เลยนะ FX-6 แพง ไม่น่าเล่นแล้ว
    เข้าใจครับว่าไม่มีใครจัด แต่ที่ผมสงสัยน่ะ มันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เมื่อก่อนแล้วนี่ ไม่ใช่เดี๋ยวนี้ไม่จัด แต่มันเป็นข้ออ้างมาตั้งแต่เมื่อก่อนแล้วอ่ะ เรื่องเล่น i3 ไปi5เถอะแบบนี้
    ไม่เห็นบอกว่ามีเล่นfx6 ไปfx8เลย ยกเว้นช่วงนึงที่ราคามันต่างกันติ๊ดเดียวนะ อันนั้นเห็นแนะนำเยอะ เพราะเรื่องราคาที่ใกล้กัน

ขอโทษที่พิมพ์ไม่หมด

แก้คำผิด
    Last edited by Wallense; 25 Nov 2015, 16:32:00.

Comment

• Originally posted by Wallense View Post
      เล่น i3 สู้กัดฟันไปi5 เพราะบลาๆๆ แล้วfx6ล่ะครับ ในเมื่อมันก็ราคาไล่เลี่ยกัน เพิ่มอีกหน่อยก็fx8 มันก็เหมือนกันนิ
      i3ไม่ไหว แล้วfx6ไหวไหมครับ มันก็แล้วแต่เกมไปนี่ครับ ถ้าให้เพิ่มนิด ขยับรุ่น มันก็เหมือนกันทั้งสองค่ายนี่ครับ

เล่นfx6 ก็ช้ำใจ โดดไปfx8 ก็มากเหมือนกัน ไม่ต้องบอกว่าปัจุบันเขาไม่จัดกันแล้วนะ เพราะผมก็เห็นว่าเมื่อก่อนก็จัดfx6กันเป็นแถบๆ ซักพักยูเซอร์เดิมก็มาบอกจะเปลี่ยนรุ่นขึ้นมาเป็นแถบๆเหมือนกัน
      ไม่เข็ดหรือ
      คุณครับ ในเวลานั้น

ในห้อง AMD เวลามีคนมาถามว่าช่วยจัดสเป็คให้หน่อย รุ่นนั้นรุ่นนี้ดีไหม

หลาย ๆ คนในห้อง AMD จะถามก่อนเลยครับ เอาไปทำอะไร ใช้งานโปรแกรมอะไร เล่นเกมแนวไหน เล่นเกมอะไรบ้าง งบเท่าไหร่

หากเล่นเกมเก่า ๆ เกมออนไลน์ ประเภท lol hon พวกนี้ ไล่ไป เพนเทียมจีหมดครับ ไม่ไล่ไป i3 ครับ มันแพงเกินครับ ได้เฟรมและเล่นไม่ต่างมาก ไม่เคยมีใครแนะนำ FX6300 ครับ นอกจากเจ้าตัวอยากได้เอง และถึงใช้เล่นมันก็ไม่ได้ขึ้เหล่ถึงกับเล่นไม่ได้ครับ เล่นได้สนุกครับ นอกจากคนที่จริงจัง

หากต้องการเล่นเกม GTA 5 AssasinCreed แนวโอเพ่นเวิรลด์ RE farcry crysis bf อะไรพวกนี้ ก็จะแนะนำ FX8320 กันครับ ไม่ได้แนะนำ FX6300 ครับ นอกจากงบน้อยจริง ๆ ตอนนั้นมันราคาแค่ 3xxx ต้น ๆ เท่านั้น ถูกกว่า i3 ตอนนั้นเยอะ ราคาไปตีกับ G3258 หากมีงบค่อยอัพเป็น FX8320 ครับ ไม่ค่อยแนะนำ FX8350 ครับ มันแพงไป ไม่คุ้ม

ในการแนะนำของคนในห้อง AMD จะแนะนำตามการใช้งานและงบของคน ๆ นั้นครับ คนที่แนะนำไปไม่มีใครช้ำใจครับ เพราะพวกเราบอกหมดครับ จุดด้อย จุดดีของซีพียูรุ่นนี้ ซิงเกิลเทรดอ่อน มัลติเทรดดีพอสมควร

เพนเทียมจี i3 i5 i7 เราก็บอกหมดครับความแตกต่าง จุดดีจุดด้อย แล้วให้คนซื้อใช้ตัดสินใจเอง ไม่ยัดเยียดให้ใคร ว่าไปตามเหตุผล

คนในห้อง AMD ไม่ใช่คนทีสักแต่ว่าอวย ๆ อย่างเดียวครับ ว่ากันไปตาม ราคา ประสิทธิภาพ งานที่ใช้ สำหรับแต่ละคน ไม่ใช่หลับหูหลับตาอวยครับ

ณ เวลานี้ ไม่มีใครแนะนำ FX ครับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม ไม่มีความคุ้มใด ๆ ทั้งสิ้น นอกจากราคาจะลดลงมาถูกมากจริง ๆ

ห้อง AMD ผมเข้าไปอ่านประจำครับ ส่วนใหญ่เป็นที่กล่าวไว้ข้างต้น แต่ก็มีแค่บางคนที่เชียร์ไม่ลืมหูลืมตา ส่วนใหญ่มีเหตุผล เน้นความคุ้มค่า และให้ตรงกับงานที่ใช้เป็นหลักครับ

ที่ผมบอก กัดฟันไป i5 นี่ ไม่จริงอย่างนั้นหรือครับ

i3 มันไม่ได้แรงกว่า i5 i7 อย่างในคลิ๊ปที่มันแรงเท่า i5 i7 นะครับ ดูจากเฟรมที่ i3 gen 4 6 ได้เท่านั้น แล้ว i5 i7 gen4 มันจะได้เท่าไหร่ หากไม่พอ ๆ กันกับ i3 gen6 และหากเทียบใน gen 6 ด้วยกัน แรงไล่จี้ตูด i5 i7 gen 6 จริง ๆ มันแรงอย่างนั้นเหรอ แล้วใครจะซื้อ i5 i7 ที่แพงโหดอย่างนั้นล่ะ จริง ๆ มันไม่ได้แรงอย่างนั้นหรอก

ก็อย่างที่บอก พิมพ์แล้วก็พิมพ์อีก หากงบได้แค่ i3 หรือพอใจแค่ i3 ก็จัดไป มีงบค่อยเพิ่มไป i5 แต่ผมจะบอกก่อนว่า มันไม่ได้แรงอย่างที่คิดหรอกนะ i3 หากเจ้าของเงินเขารับรู้ว่ามันมีดีมีด้อยอะไร เขาก็รับได้ครับ ไม่ช้ำใจ และพร้อมที่จะขยับไป i5 หากงบถึง

พวกท่านจะเข้าใจหรือไม่ หรือเข้าใจผิดอะไร ก็ไม่รู้จะพิมพ์ทำไมละ พวกท่านเห็นอย่างไรก็ตามนั้นไปครับ

ผมก็บอกจุดประสงค์ในทุกโพสต์ที่ผมพิมพ์ไปแล้ว ส่วนใครจะเห็นด้วย ไม่เห็นด้วยอย่างไร ก็ตามสะดวกครับ เอาที่สบายใจ

ปล. หากจับใจความที่ผมพิมพ์ไปได้ ผมบอกว่า นำไปจับคู่กับ GTX970 980 นะครับ ไม่ใช่ GTX960 หากแค่ GTX960 แค่ i3 ก็พอแล้ว

ถ้าคนที่เขางบถึง ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรยังไงเขาก็จัด i5 i7 gen6 อยู่แล้ว แต่สำหรับคนที่งบจำกัด แต่อยากได้ GTX970 980 ทีนี้มันก็ต้องไปลดทอนส่วนอื่น ๆ จนไปลดซีพียูเหลือแค่ i3 6100 และเขามาเห็นในคลิ๊ปว่ามันแรงมากขับไหว ก็จัดมามันก็ช้ำสิ ไม่ได้อย่างที่หวัง

ผมถึงย้ำทุกโพสต์ว่า ตัดงบการ์ดจอออกไปก่อนยังไม่ต้องซื้อ เอาไปลง i5 gen6 ไปก่อน หากได้ DDR4 เลยยิ่งดี ใช้ออนบอร์ดไปก่อน มันก็แรงพอตัว แก้ขัดไปก่อน แล้วเก็บเงินอีกหน่อยค่อยไปซื้อ GTX970 980 ทีหลังก็ได้ จะได้ไม่ต้องมานั่งขาย มานั่งเปลี่ยน ขาดทุนใช่เหตุอีก และลงทีเดียวจบอยู่ได้ยาวไม่ต้องมาเปลี่ยนอีก

และหรืออดใจไว้ยังไม่ต้องจัดรอเก็บเงินให้ได้ครบก่อนแล้วค่อยจัดทีเดียวก็ได้

หากใครพอใจ หรือมีงบน้อย หรือไม่คิดจะใส่การ์ดจอแรง ๆ ก็จัด i3 gen6 ไป

พิมพ์แล้วก็พิมพ์อีก
      Last edited by have; 28 Nov 2015, 16:06:15.

Comment

• ก็ตามนั้นแหละ เลือกตามการใช้งานของตัวเองน่ะแหละดีสุด ผมก็ไม่รู้ว่าจะมาเถียงกันทำไม
        เรื่องความชอบความสบายใจมันก็มีส่วนเหมือนกัน ถือเป็นคุณค่าทางใจรสนิยม
        แต่ปีๆนึง จากที่ผมเริ่มสมัครไอดีมาเล่นเว็บนี้ ผมเห็นไอ้กระทู้เสี้ยมแนวนี้เยอะเหลือเกิน ไม่เข้าใจจริงๆ

จริงครับเมื่อก่อนfx6มันถูกสุดยอดจริงๆ ขาอวยเขาอวยนี่ไม่แปลกเลย
        แต่ในห้องAMD เนี่ย ผมเห็นมีไม่กี่คนหรอกที่คุยแบบมีเหตุผลจริงๆ แนะนำดีจริงๆ มีน้อยจริงๆคนแบบนั้น เห็นเป็นอวยไม่ก็มาแนวประชดเสียเยอะ เดี๋ยวนี้หายไปแล้วนิ เมื่อก่อนเพียบ

Comment

• Originally posted by have View Post
          คุณครับ ในเวลานั้น

ในห้อง AMD เวลามีคนมาถามว่าช่วยจัดสเป็คให้หน่อย รุ่นนั้นรุ่นนี้ดีไหม

หลาย ๆ คนในห้อง AMD จะถามก่อนเลยครับ เอาไปทำอะไร ใช้งานโปรแกรมอะไร เล่นเกมแนวไหน เล่นเกมอะไรบ้าง งบเท่าไหร่

หากเล่นเกมเก่า ๆ เกมออนไลน์ ประเภท lol hon พวกนี้ ไล่ไป เพนเทียมจีหมดครับ ไม่ไล่ไป i3 ครับ มันแพงเกินครับ ได้เฟรมและเล่นไม่ต่างมาก ไม่เคยมีใครแนะนำ FX6300 ครับ นอกจากเจ้าตัวอยากได้เอง และถึงใช้เล่นมันก็ไม่ได้ขึ้เหล่ถึงกับเล่นไม่ได้ครับ เล่นได้สนุกครับ นอกจากคนที่จริงจัง

หากต้องการเล่นเกม GTA 5 AssasinCreed แนวโอเพ่นเวิรลด์ RE farcry crysis bf อะไรพวกนี้ ก็จะแนะนำ FX8320 กันครับ ไม่ได้แนะนำ FX6300 ครับ นอกจากงบน้อยจริง ๆ ตอนนั้นมันราคาแค่ 3xxx ต้น ๆ เท่านั้น ถูกกว่า i3 ตอนนั้นเยอะ หากมีงบค่อยอัพเป็น FX8320 ครับ ไม่ค่อยแนะนำ FX8350 ครับ มันแพงไป ไม่คุ้ม

ในการแนะนำของคนในห้อง AMD จะแนะนำตามการใช้งานและงบของคน ๆ นั้นครับ คนที่แนะนำไปไม่มีใครช้ำใจครับ เพราะพวกเราบอกหมดครับ จุดด้อย จุดดีของซีพียูรุ่นนี้ ซิงเกิลเทรดอ่อน มัลติเทรดดีพอสมควร

เพนเทียมจี i3 i5 i7 เราก็บอกหมดครับความแตกต่าง จุดดีจุดด้อย แล้วให้คนซื้อใช้ตัดสินใจเอง ไม่ยัดเยียดให้ใคร ว่าไปตามเหตุผล

คนในห้อง AMD ไม่ใช่คนทีสักแต่ว่าอวย ๆ อย่างเดียวครับ ว่ากันไปตาม ราคา ประสิทธิภาพ งานที่ใช้ สำหรับแต่ละคน ไม่ใช่หลับหูหลับตาอวยครับ

ณ เวลานี้ ไม่มีใครแนะนำ FX ครับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม ไม่มีความคุ้มใด ๆ ทั้งสิ้น นอกจากราคาจะลดลงมาถูกมากจริง ๆ

ห้อง AMD ผมเข้าไปอ่านประจำครับ ส่วนใหญ่เป็นที่กล่าวไว้ข้างต้น แต่ก็มีแค่บางคนที่เชียร์ไม่ลืมหูลืมตา ส่วนใหญ่มีเหตุผล เน้นความคุ้มค่า และให้ตรงกับงานที่ใช้เป็นหลักครับ

ที่ผมบอก กัดฟันไป i5 นี่ ไม่จริงอย่างนั้นหรือครับ

i3 มันไม่ได้แรงกว่า i5 i7 อย่างในคลิ๊ปที่มันแรงเท่า i5 i7 นะครับ

ก็อย่างที่บอก พิมพ์แล้วก็พิมพ์อีก หากงบได้แค่ i3 หรือพอใจแค่ i3 ก็จัดไป มีงบค่อยเพิ่มไป i5 แต่ผมจะบอกก่อนว่า มันไม่ได้แรงอย่างที่คิดหรอกนะ i3 หากเจ้าของเงินเขารับรู้ว่ามันมีดีมีด้อยอะไร เขาก็รับได้ครับ ไม่ช้ำใจ และพร้อมที่จะขยับไป i5 หากงบถึง

พวกท่านจะเข้าใจหรือไม่ หรือเข้าใจผิดอะไร ก็ไม่รู้จะพิมพ์ทำไมละ พวกท่านเห็นอย่างไรก็ตามนั้นไปครับ

ผมก็บอกจุดประสงค์ในทุกโพสต์ที่ผมพิมพ์ไปแล้ว ส่วนใครจะเห็นด้วย ไม่เห็นด้วยอย่างไร ก็ตามสะดวกครับ เอาที่สบายใจ
          ไหนครับ i3 แรงเท่า i5 i7 ลองดูในคลิปไม่มีครับ ประสิทธิภาพมันตามราคาอยู่แล้วสำหรับ Intel

เล่นเกมมันไม่ได้มีแค่ CPU มันมีอย่างอื่นด้วย อย่างที่จัดให้ดูหน้าที่แล้ว i3-6100 + GTX 970 = 24K เล่นเกมยังไงก็แรงกว่า i5-6400 + GTX 960 2GB = 23K แน่นอน

Comment

• นี่........... ผมว่าเขาควรเอาเกมส์ที่เฟรมเรทมันไม่เว่อร์วังมาเทสดีกว่า อันนี้6700K+980TI Rome2 Benchmark(ปรับMaxนะ) เอาไปพิจาณาประกอบการตัดสินใจละกัน- -(แล้วเวปนั้นผมค่อยเชื่อเท่าไหร่)

Comment

• Rome II นี่ตัวดีเลย AMD ปั่นเฟรมไม่ขึ้น เป็นเกมกิน4คอร์ก็จริง แต่ต้องมี1คอร์ที่แรงมากๆ เพราะมันกิน CPU แบบนี้
              สังเกตคอร์แรกใน task manager

Last edited by Botvinnik; 25 Nov 2015, 16:45:21.

Comment

• เครื่องi5 ผมไม่ไหวอ่ะโรม2 สุดยอดจริงๆเกมนี้

Comment

• กะทู้มันนิ่งไปแล้วนี่นา ไหงจู่ๆก็ฮอตขึ้นมาซะงั้น

Comment

• ยาวไป ยาวไป

Comment

• https://www.youtube.com/watch?v=-LoYCdWDuNE

สงสัยหา point กันไม่เจอ หลงประเด็นกันใหญ่
                      เอามาให้ดูว่าอุปทานของ 6100 มันคืออะไร HT มันดีขึ้นเลิศเลอขนาดนั้นเลยเหรอ
                      ส่วนเรื่องแรม ใน FX กับ Haswell ผมไม่ได้ไปโต้แย้งด้วยอันนี้ Intel ดีกว่าจริงเพราะ AMD เทคมันเก่าแล้วรอดู Zen ว่าจะทำได้แค่ไหน

ผมว่าผมพูดนานแล้วนะว่า FX6300 clock เดิมๆพี่แกกาก

พูดง่ายๆ i3 4150 เดิมๆมันก็พอสู้กับ 6300 ที่ stock clock ได้ มีแซงหน่อยๆ

แต่ในห้องนี้อุปทานกันเองว่า Gen 6 มัน HT แรงขึ้นมากมาย
                      ผมบอกเลยครับ HT มันพอๆกับของเดิมที่มันเพิ่มจริงๆคือ core clock ต่างหากจาก 3.4 ไป 3.7 จะบอกเพิ่มนิดเดียวคงไม่ได้ล่ะมั้ง
                      เมื่อรวมกับปัจจัยพวก 10 - 15 % IPC ผมว่ามันก็ปกตินะถ้าจะได้เพิ่มสัก 3 - 5 FPS ที่ clock พอๆกัน

นี่ยังไม่เข้าใจกันอีกหรือว่าผมแย้งไว้เรื่องอะไร มามโนเรื่องสร้างตัวละครอะไรอีก

น่าเสียดายที่ไม่มีคลิปพวก i3 6100 vs i3 4170 ที่ clock พอๆกันราคาพอๆกัน
                      ถ้าได้ FPS พอๆกันนี่สาวก Intel โดนต้มอย่างแรง
                      ที่สำคัญราคาของ i3 6100 กับ i3 4170 ก็ราคาใกล้ๆกันด้วยครับ
                      พูดง่ายๆเราไม่สามารถเอาตรรกะที่ว่า Gen 6 ราคาถูกกว่าแรงกว่ามาใช้ได้เลยเพราะขนาดเทียบค่ายเดียวกันราคาก็ไม่ได้ต่างจากตัวเดิมที่ clock เท่ากันเท่าไหร่
                      ผมเช็คราคามาแล้วครับสำหรับ i3 4170 กับ i3 6100 แล้ว i3 4170 ราคาถูกกว่า i3 6100 เล็กน้อยประมาณ 200 บาท
                      สรุปคือพี่แกขายราคาเดิมความแรงก็พอๆกับอันเดิม
                      ซึ่งมันก็ตอบสิ่งผมเคยสรุปไว้ก่อนหน้านี้ว่าเมื่อไม่มีการแข่งขันในตลาดทำไมพี่แกต้องลดราคาเพื่อทำตลาดพี่แกก็ทำขายราคาเดิมหรืออัพราคาขึ้นไปอีก
                      ไม่ต่างกับตลาดการ์ดจอหรอกครับ

ในทางตรงข้ามถ้ามีการแข่งขันในตลาด i3 ควรจะราคาถูกกว่านี้ด้วยซ้ำไป
                      แต่ที่ผมขำจริงๆคืออวยกันเองหลอกกันเองว่ามันดีขึ้นแบบเว่อร์มากมาย
                      ทั้งที่จริงๆก็ได้เพิ่มมาราวๆ 10-15% นั่นแหละครับคือถ้าอยากให้มันก้าวกระโดดต้องรอ2ปีรอ socket ใหม่เลย

ทำไมผมถึงโพสต์ในห้องนี้ก็เพราะอวย HT กันเว่อร์เกินจริงครับเล่นเกมพี่แกไม่ค่อยมีผลหรอกตัดต่อวีดีโอว่าไปอย่าง

อันนี้คำใบ้นะครับว่าทำไม Broadwell- E ถึงมาช้าเหลือเกินก็พี่แกกั๊กไว้ไงครับ Q2 2016
                      สรุปคือ Gen 6 มันขึ้นก็จริงแต่ไม่ได้ดีเว่อร์ขนาดที่เราอวยกันสักเท่าไหร่สำหรับ i3 น่ะนะ

คำใบ้ที่สองถ้าเว็บไหนมีคลิป GTA V แล้วเทสที่ ultra FXAA noMSAA กับ 980 หรือ Titan X แล้วได้แค่ 50-55 FPS ที่ 1080p ในฉาก Benchmark คือ GPU load 40-50% ครับเพราะถ้าโหลด 100% จะ พีคได้ราวๆ 90 -120 FPS ครับกับ 980 @ 1400MHz ที่แรงน้อยกว่า Titan X 25%
                      ในคลิปหน้าแรกผมเห็นวิ่ง 53 FPS ผมก็รู้แล้วว่าตัน CPU ครับเพราะ FPS แค่นี้ 960 ก็ทำได้ครับบอกแค่นี้แหละ

ที่สำคัญผมเคยเทสกับ i7 5820K @ 3.7 GHz 2 core 4 thread ปิดเหลือแค่นี้ก็ได้ผลเทสเหมือน i3 6100 ในคลิปครับแล้วที่ตลกกว่าคือ 970 ก็ได้ FPS พอๆกับ Titan X ในคลิป (ตัน CPU) ดังนั้นถ้าจะซื้อ i3 ก็ไม่ควรหาการ์ดที่แรงกว่า 960 มาใส่ครับใส่กับ 970 นี่บางเกม 970 เสียของเฉยๆ (มีตังซื้อการ์ดเป็นหมื่นแต่ไม่มีตังซื้อ CPU ตัวละ 6000 ปลายๆ)

แสดงว่า HT ใน Gen 6 มันไม่ได้ดีขึ้นแบบที่หลายคนอุปทานกันไปเลยมันเหมือนเดิมนั่นแหละ
                      ถึงผมไม่ได้ลอง i3 แต่ผมก้มี HT ให้ทดสอบนะครับ ซึ่ง cache ใน i7 ที่มากกว่าก็ถูกชดเชยด้วย IPC ของ Gen 6 ที่ + 10-15%
                      แสดงว่า HT ของ Gen 6 ในการเล่นเกมมันไม่ได้ดีขึ้นแบบที่เรามโนกันในกระทู้นี้ครับมันแทบจะพอๆกับของเดิม
                      นี่แหละที่ผมจะบอกคนในห้อง Intel

คือผม bench บ่อยจนจำค่าเฉลี่ยได้แล้วครับ

Comment

• พาออกทะเล มันใช่เนื้อหาที่คุยกันมั้ย i3 6100 vs FX 6300 ยังมีน่ามาว่าคนอื่นอุปทานเรื่อง HT อีก
                        โพสต์ไหนอวย HT เว่อร์ เอามาดูเลย มีแต่อวย i3 6100 ว่าแรงกว่า FX 6300 หรือแม้แต่ FX 8350 นะ
                        แล้วถ้า HT ไม่มีผลจริงๆ i3 มันไม่แรงกว่า Pentium G ขนาดนี้หรอก
                        ปล.อ่านแล้วอินเทลไม่มีอะไรดีในสายตาพี่แกจริงๆ อคติเกิน แล้วก็กลับไปดี๊ด๊ากับเอเอ้มดีต่อ เห็นมาหลายทีล่ะ
                        Last edited by AMDKamilia; 25 Nov 2015, 18:12:33.

Comment

• Originally posted by Wallense View Post
                          เข้าใจครับว่าไม่มีใครจัด แต่ที่ผมสงสัยน่ะ มันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เมื่อก่อนแล้วนี่ ไม่ใช่เดี๋ยวนี้ไม่จัด แต่มันเป็นข้ออ้างมาตั้งแต่เมื่อก่อนแล้วอ่ะ เรื่องเล่น i3 ไปi5เถอะแบบนี้
                          ไม่เห็นบอกว่ามีเล่นfx6 ไปfx8เลย ยกเว้นช่วงนึงที่ราคามันต่างกันติ๊ดเดียวนะ อันนั้นเห็นแนะนำเยอะ เพราะเรื่องราคาที่ใกล้กัน

ขอโทษที่พิมพ์ไม่หมด

แก้คำผิด
                          เหตุผลเดียวที่ไม่ค่อยมีคนแนะนำให้อัพจาก FX6 ไป FX8 ก็เพราะเกมส่วนใหญ่ที่สามารถกินได้ครบ 8 หัวมีนับเกมได้ส่วนใหญ่จะรองรับแค่ 6 thread
                          ปัญหานี้ไม่ได้เกิดกับ AMD เท่านั้น i7 5820K 6 core 12 thread ก็โดนเจอมากับตัว
                          ปิด HT เท่านั้นแหละพุ่งปรี๊ด ถ้าเปิด HT มันทำงานแค่ 6 thread สลับไปมา เหลือ CPU ทำงานจริงๆประมาณ 4-5 คอร์ อีก 1 คอร์ อู้งาน
                          HT ดีกับงานพวกตัดต่อวีดีโอครับแต่เล่นเกมนีjบางทีกลายเป็น thread ขยะแถมถ่วงความเจริญก็มี
                          HT จริงๆแล้วในทางทฤษฎีเพิ่มประสิทธิภาพ 20-30% แต่ในทางปฏิบัติเวลาเล่นเกมมันเพิ่มแค่ 10 - 15 % เองครับเผลอๆไม่เพิ่มแถมลดด้วย
                          ดังจะเห็นได้ใน benchmark พวก DX12 ที่คุมการทำงานได้ทุก thread แต่พอเป็น HT เปิดกับปิดดันแทบไม่ต่างนี่สิ
                          แล้วเกมส่วนใหญ่ประมวลผลเน้น strong thread มากกว่า HT ที่จะงานแบบ Strong สลับกับ weak เพื่อใช้งานคอร์ให้เต็มประสิทธิภาพครับ
                          แต่ถ้างานนั้นๆโหลดหนักใน 1 คอร์แล้ว HT จะไม่มีประโยชน์อะไรเลยแทบจะไม่ต่างกับคอร์เดี่ยวๆที่เห็นใน i5 หรือ Pentium G

Comment

• ยังไงก็คุ้มนะ สำหรับ i3

Comment

• 10% อะไรครับ ผมลองกับ Sims 4 ขนาดเกมไม่กินสเปคเลย แต่รู้มั้ย HT ทำให้เฟรมเรทเพิ่มขึ้น 28.7% และทำให้เฟรมนิ่งมากๆ
                              เทสแบบ i7-2600K ปิดเหลือ2คอร์แล้วเปิด HT นะ ถ้าเล่นปิด HT เฟรมจะแกว่งมากๆ

Comment

• ที่ i3 มันแรงกว่า FX 6300 เพราะถึงมีสองคอร์ แต่จำนวนทรานซิสเตอร์รวมกันกลับมากกว่าเสียอีก
                                แล้วต่อให้ FX ลากก็อย่างที่เห็น บางเกมเฟรมเรตขึ้นมาจึ๋งเดียว
                                และ HT มันช่วยทดแทนได้เยอะครับ ลองไปเทียบระหว่าง G3258 i3 4150 สิ
                                ต่อให้ G3258 ลากไป 4.5 เลย แต่เล่น ACU แลคกว่า i3 4150 เยอะ ทั้งที่ i3 4150 (นอกเหนือจาก HT มันยังมีชุดคำสั่ง ที่ PG ไม่มีอีก)
                                แต่ผมก็ไม่เคยคิดจะมาเทียบกันนะ ยังไง i7 > i5 > i3 > PG อยู่แล้ว ราคาแต่ล่ะ Step ก็ต่างกัน 2-3 พัน
                                ไป i5 ผมไม่เถียง ว่ามันแรงกว่าจริง เพราะเป็นคอร์แท้ๆ แต่อย่าเอา PG มาเทียบกับ i3 เลย คนล่ะเรื่อง เพราะต่างกันที่ AES AVX AVX2 FMA3 อีก
                                แต่ก็เหมือนกับฝั่ง AMD นะ FX8 > FX6 > FX4 > Athlon แต่ฝั่ง AMD ราคาแต่ล่ะ Step ใกล้กันกว่าอีก โดยเฉพาะ FX4 ที่หาความคุ้มไม่มี
                                ยกตัวอย่าง Athlon FM2+ เกือบสามพัน FX6 สี่พันกว่า บอร์ดห่ๅงกันเล็กน้อย สรุปห่ๅงกันแค่พันกว่าๆ-สองพันเท่านั้นเอง แถม ไม่มี iGPU ให้ใช้อีก

เทคเก่าก็จริง แต่ออกมาพร้อมๆกันนะครับ ห่ๅงไม่กี่ปี ไม่สิไม่กี่เดือน
                                Sandy >>> FX Gen 1 >>> Ivy >>> FX Gen 2 >>> Haswell
                                ออกที่หลังมาหลายยก แต่ยังแพ้ i5 2500K, i7 2600K อยู่เลย

นี่แหล่ะคือสิ่งที่ผมจะบอกคนอวย AMD
                                Last edited by V-FrIeNd; 25 Nov 2015, 18:27:20.

Comment

Working...
                                X