overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 140

Thread: ใครไม่รู้จริงอย่าพูดดีกว่าครับ การ์ดจอที่โดน Heat Cycle มาฟังใครไม่รู้อย่าโพสมั่วดิ

OverclockZone Member polize's Avatar

Default ใครไม่รู้จริงอย่าพูดดีกว่าครับ การ์ดจอที่โดน Heat Cycle มาฟังใครไม่รู้อย่าโพสมั่วดิ

มันโดนเฉพาะรหัส G84 กับ G86 เท่านั้นแต่ 9300 M GS ขึ้นไปมันไม่ได้ใช้รหัสนี้นะ
    คุณๆๆๆที่ไม่รู้แล้วตอบกระทู้มั่วเนี่ยเข้ามาอ่านด้วยนะเห็นแล้วรำคานตา

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

อ่าว ทำไมยังงั้นอ่ะ

ผมเข้าใจว่ามันมาจากบรรพบุรุษเดียวกัน(จริงๆนะ)

หลายท่านก็ยืนยัน - -"

OverclockZone Member NUTKUNG's Avatar

มันยังไงกันแน่ น้า++++++++

OverclockZone Member ohm123's Avatar

รอข่าวจากสำนักรอยเตอร์รายงาน อิอิ
    สำหรับผมยังสรุปไม่ได้จนกว่าจะมีคนโดน แต่ป้องกันไว้ดีกว่าแก้^^"

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

ผมรู้จริงครับ 9300M G ที่ผมเคยใช้ก็โดนนะทั่น รหัสมัน G86M นะ ส่วน 9500M GS ก็โดนเพราะรหัสเป็น G84M <--(ถ้าผิดขออภัยด้วย) ลองดูใน GPU-Z สิครับ
    Last edited by stroumphs; 25 Oct 2008 at 20:58:52.

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ถูกของเค้าจริง ๆ ๆครับ ใครที่ใช้ ชีรีย์ 9 ขึ้นไปไม่โดนครับพี่น้อง

แต่คนที่ใช้ 8400 ของ Hp & Compaq นะครับโดนแน่เตรียมตัวเพราะมันไม่ใช้การ์ดจอแยกเหมือนกับ S41 เลยครับ แต่ Acer Asus ที่เป็น 8400 ไม่โดนครับ เพราะเป็นการ์ดจอแยก สังเกตได้ว่า 8400 รุ่น Aspire 4520G และ Aspire 4720G ไม่ค่อยเสียครับพี่น้อง

แล้วก้ออีกรุ่นเป็น S41 ครับ ตัวนี้แรงจริง และร้อน จริง มันก้อเลยเสีบบ่อย เนื่องจากการ์ดจอมันติดกับบอร์ดครับพี่น้อง ภาพเลยเป็น เส้นบ่อย เพราะความแรงและความร้อนของมันครับพี่น้อง

ข่าวนี้ไม่ได้มาจากไหน มันมาจาก ประสบการ์ณ ที่ซ่อมมาหลายเครื่องแล้วครับ ส่วนใหญ่ เจอ HP & Compaq มากที่สุดครับพี่น้อง

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับขอที่ยืนยันหน่อยครับที่มันเป็นทางการนะครับ
    จะได้เป็นข้อมูลประกอบ
    แต่ผมก็คิดเหมือนท่านนะครับที่เป็นกันมากกับรหัสที่ขึ้นต้นด้วย 8xxx
    ปล.ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดรอดตัวไป

OverclockZone Member kaofong's Avatar

อ่า ถ้าโดนขึ้นมาจะมีตังค์ซื้อใหม่ไหมเนี่ยตรู เศร้า

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

9500M GS chip GPU ก็ติด Mainboard เหมือนกัน ร้อนพอดูเลย เล่นเกมล่อซะ 90+ องศา

อยากเย็นๆ การ์ดจอเปลี่ยนได้(ไม่ติดเมนบอร์ด) ก็ต้องเล่น Pratform Centrino 2 ล่ะครับ
    แบบ G50V อะ แหล่มมากมาย ทั้งแรง ทั้งเย็น

OverclockZone Member polize's Avatar

Quote Originally Posted by powerdome View Post
    ไม่ได้ชวนทะเลาะนะครับขอที่ยืนยันหน่อยครับที่มันเป็นทางการนะครับ
    จะได้เป็นข้อมูลประกอบ
    แต่ผมก็คิดเหมือนท่านนะครับที่เป็นกันมากกับรหัสที่ขึ้นต้นด้วย 8xxx
    ปล.ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดรอดตัวไป
    อย่างที่ท่าน VAMPIRE 101 ว่าถูกละคับ

และก็ 9300 M GS ไม่โดนครับ
    เพราะ 9300 M GS ใช้รหัส NB9M
    แต่ที่โดน Heat Cycle หนะมันคือรหัส G84 กับ G86
    ไปเช็คในไบออสดูครับผมเช็คมาแล้วว่า 9300 M GS ไม่โดน
    เพราะใช้รหัส NB9M

อ้างอิงรหัสจากเว็บนี้นะครับ
    http://www.notebookcheck.com/NVIDIA-...GS.9296.0.html

คงกระจ่างกันแล้วนะครับ
    เห็นทุกบอร์ดชอบเหมารวมว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมดจริงๆน่าจะหาแหล่งข้อมูลให้ชัดเจนก่อนไปแนะนำคนอื่นก่อนนะครับ
    ผมไม่ได้เก่งอะไรก็อาศัยประสบการณ์เหมือนท่าน VAMPIRE 101 บอกครับ
    ทั้งในบอร์ด ของเราทั้งบอร์ดพันทิพเหมารวมเลยว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมด
    เห็นแล้วมันทนไม่ได้ที่ไปให้ข้อมูลผิดๆกับคนอื่นเลยออกมาชี้แจงให้เห็นเป็นรูปธรรมซักหน่อย
    Last edited by polize; 25 Oct 2008 at 22:32:37.

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar

ใครมี 9300 เอา GPU-Z มาลงหน่อยดิครับ ขอเวอร์ชั่นใหม่ๆ จะได้รู้ว่ามันเป็น 80 นาโน

หรือ 65 นาโน

OverclockZone Member stroumphs's Avatar

Quote Originally Posted by polize View Post
    อย่างที่ท่าน VAMPIRE 101 ว่าถูกละคับ

และก็ 9300 M GS ไม่โดนครับ
    เพราะ 9300 M GS ใช้รหัส NB9M
    แต่ที่โดน Heat Cycle หนะมันคือรหัส G84 กับ G86
    ไปเช็คในไบออสดูครับผมเช็คมาแล้วว่า 9300 M GS ไม่โดน
    เพราะใช้รหัส NB9M

อ้างอิงรหัสจากเว็บนี้นะครับ
    http://www.notebookcheck.com/NVIDIA-...GS.9296.0.html

คงกระจ่างกันแล้วนะครับ
    เห็นทุกบอร์ดชอบเหมารวมว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมดจริงๆน่าจะหาแหล่งข้อมูลให้ชัดเจนก่อนไปแนะนำคนอื่นก่อนนะครับ
    ผมไม่ได้เก่งอะไรก็อาศัยประสบการณ์เหมือนท่าน VAMPIRE 101 บอกครับ
    ทั้งในบอร์ด ของเราทั้งบอร์ดพันทิพเหมารวมเลยว่า ซี่รี่ย์ 9 โดนหมด
    เห็นแล้วมันทนไม่ได้ที่ไปให้ข้อมูลผิดๆกับคนอื่นเลยออกมาชี้แจงให้เห็นเป็นรูปธรรมซักหน่อย
    การ์ดจอ 9300 จริงๆแล้วโค้ดเนมของมันคือ G86M ครับ ผมเคยใช้อยู่ เอา GPU-Z มาลองดูเห็นกะตาแล้วครับ มันระบุว่า codename คือ G86M แต่รูปที่ผมเคย capture ไว้มันหายหมดแล้วเพราะ notebook เครื่องนั้นขายไปแล้วครับ(ASUS F8SG) ไม่งั้นคงเอามาโพสเป็นหลักฐานแล้วแหละ
    ท่านลองไปขอดูของคนที่ใช้ 9300 ก็ได้ครับ ให้เค้าcapture ใน GPU-Zมา มันเป็น G86M จริงๆนะครับ
    Last edited by stroumphs; 25 Oct 2008 at 23:49:13.

http://forums.overclockzone.com/foru...=251823&page=6

ดูให้เต็มตาครับ คอมเม้น#102 ของผมเอง โพสตอนที่ยังใช้เครื่องเก่าอยู่ เห็นกันรึยังครับว่า 9300 มันรหัสอะไร
    Last edited by stroumphs; 26 Oct 2008 at 00:03:16.

ผมว่ามัน 80 นาโนยิ่งทำให้น่าสงสัย ดูดิ เหมือนเปี๊ยปเลย
    รูป รูป

OverclockZone Member

มารอฟัง แต่ก็คิดคล้ายๆๆกัน

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by fluzzy View Post
    9500M GS chip GPU ก็ติด Mainboard เหมือนกัน ร้อนพอดูเลย เล่นเกมล่อซะ 90+ องศา

อยากเย็นๆ การ์ดจอเปลี่ยนได้(ไม่ติดเมนบอร์ด) ก็ต้องเล่น Pratform Centrino 2 ล่ะครับ
    แบบ G50V อะ แหล่มมากมาย ทั้งแรง ทั้งเย็น
    เดี๋ยวก่อนครับท่าน การ์ดจอของก้อ 9500 ครับ เป็นการ์ดจอแยกนะครับ เครื่องของท่านทำไหมติดบอร์ดอ่ะครับพี่น้อง งง ดูตามโลโก้ผมก้อได้ครับพี่น้อง

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

จำได้ว่าเคยเอาGPU-Zเช็คกันมาแล้วนี่ ยังไงถ้าเช๊คแล้วของท่านไม่โดนก็ดีไปครับ คนที่โดนรหัสนี้ก็ใช่ว่าจะเป็นทุกตัวซะหน่อย
    ตายช้าตายเร็วก็ขึ้นอยู่กับการออกแบบBody และการระบายความร้อนด้วยนะครับ

ว่าแต่ที่มันขึ้นมาว่าNB9M นี่ชิพใหม่, Biosใหม่ หรือGPU-Zใหม่ครับ?? เพราะจำได้ว่าชิพของNvidiaต้องขึ้นต้นด้วย "G"นะ
    เพื่อความมั่นใจ ใครมี9300, 9500 เอาGPU-Z Versionล่าสุดเช็คมาดูกันด่วนครับ

ถ้าตั้งแต่Series 9 มาไม่โดน ไม่ใช่แค่หลายๆคนดีใจนะครับ ผมก็ดีใจ จะได้ตัดสินใจเรื่องNew MacBookได้ง่ายหน่อย หุๆๆ

ปล. ปัจจุบันผมก็ใช้Intel Onboard

ขอทิ้งท้ายไว้นิด "ความเสี่ยง" ไม่ได้หมายความว่า "ต้องเกิด" และก็ไม่ได้หมายความว่า "ไม่มีสิทธิเกิด" เช่นกัน
    Last edited by Beaver_XT; 26 Oct 2008 at 01:48:04.

mr.aof
    Guest

สรุปก้อคือ 9600M GT โดนไปด้วย
    (เพราะคนอิฉจาความแรงของมันเลยใส่ความ S42)
    555+ นอกเรื่องไปเลย

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ก็คนในนี้เอามาโพสให้ดูเองว่าใช้โปรแกรมgpuz ว่ารหัสมันตรงกับ8400 กับ8600 ไงใครใช้9300 กับ9500 ลองใช้gpuz เช็คดูและมาโพสทีคับ

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

ก้แล้ว 9300m gs ใช้ ชิปรหัส G86 ไหมละครับ ท่าน จขกท ถ้าใช่ก้ไม่ต้องห่วงหรอกครับ เด่วจะเป้นมะเรงก่อน nb เตือนด้วยความหวังดีครับ

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks