Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำทีว่าเปลี่ยน cpu เลยดีมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำทีว่าเปลี่ยน cpu เลยดีมั้ยคับ

ผมใช้ 5000+ อยุ่คับ แล้วรู้สึกว่ามันจะร้อนเกินไปอะคับ ขนาดผมใช้ซิ้ง freezer 64 pro แล้ว ยังฟลูโหลด 70 ไม่ได้ oc ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น 6000+ เลขท้าย cz ที่เห็นเค้าขายอยุ่ตอนนี้อะคับ เปลี่ยนเลยดีมั้ยคับ เพราะผมรู้สึกไม่ค่อยสบายใจกับความร้อน จะoc ก็กล้าๆกลัวๆ
    ต้องขออภัยด้วยนะคับที่ถามแบบนี้บ่อยๆ ผมกลัวซื้อมาแล้วมันมีปัญหาอีกอะคับ
    แล้วมันร้อนต่างกันมั้ยคับ
    ป.ล.ท่านที่ขาย ซิ้งให้ผมเค้าบแกว่า cpu ผมมีปัญหารึป่าว เป็นไปได้มั้ยคับ

ลอง ถอดแล้วทาซิลิโคนใหม่ดูคับ ไม่น่าจะร้อนได้ถึงขนานนี้นะคับ

Comment

ลองแล้วคับ

Comment

จัดทิศทางลมให้ดีครับ ไม่น่าเป็นไปได้

Comment

ผมเปิดแอร์ด้วยคับ แถมโป๊มันด้วย

Comment

ร้อนเกิน ซิลิโคน ทาทั่วไหม พัดลมระบายอากาศ แรงพอไหม ตัวใหญ่ไหม
            เครื่องลูกชาย 5200+ @3.10 ด้วย NF6P แระซิ้งมหัศจรรย์ Full LOad 60 ต้นๆ ตอนกลางวันร้อนอบอ้าว นั่งเล่นเกมทั้งวัน สบาย แต่ๆๆๆ เปิดฝาเคสนะ อิ อิ
            ตอนสอยมาใหม่ๆ ร้อนเหมือนท่านแหระ ลูกชายทาซิลิโคนไม่ทั่ว ผิดสังเกตเลยทาใหม่ ให้ทั่ว ทีนี้ ชิวๆเลย

อีกอย่าง ท่านใช้ไรวัดอุณหภูมิ ลอง Everest ครับ ใกล้เคียงกะใน Bios เลย

ถ้าจะเปลี่ยน 6000+CZ หาได้ก็สอยเลย เพราะมันหายากแล้ว แล้วท่านจะได้ความเย็นที่มาพร้อมกะ เครื่องบินเจ็ทอีกลำ ในเครื่อง ตอน Full Load 6000rpm. ตอนเย็นๆ 3000rpm.กว่าๆ ท่านจะได้ยินเสียงมันครางๆๆๆๆ เ้ห้อๆๆๆๆ เมียยังบ่นรำคาญเสียง เพราะ เครื่องที่นี่ เปิด24ชม.
            Last edited by boyro; 25 Oct 2008, 22:12:36.

Comment

ผมใช้ phenom 9650 @ 2.5 ghz idle ไม่ถึง 40 full load ไม่ถึง 60 เลยคับ ไม่น่าเป็นไปได้ sensor มีปัญหาป่าวคับ ลองเอามือ แตะๆ ซิ้งดู

Comment

1.ซิลิโคนทาๆ หลายรอบละคับ พัดลมถึงไม่แรงมากก็ผมว่ามันคงไม่ร้อนขนาดนี้อะคับ ผมซิ้งเป็น พัน ความร้อนกลับไม่ลดเลย
                2.มีทุกโปรแกรมคับ ลองหมดได้เท่ากัน ดูในไบออสก็เท่ากัน
                หนักอกหนักใจมากเลยคับ
                Last edited by kaesoda; 25 Oct 2008, 22:10:45.

Comment

เป็นที่บอร์ด ป่ะครับ

Comment

สงสัยจะมีปัญหาซะแว้ววววว
                    ในเมื่อลองทุกทางแล้วยังเป็นอยู่ ก็เปลี่ยนดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
                      เป็นที่บอร์ด ป่ะครับ
                      ผมว่าไม่นะคับก่อนใช้ตัวนี้ใช้คู้กะ 4200+ ฟลูยังไม่ถึง 50 เลยคับ

Comment

ขายต่อผมไม๊คับ เอิ๊กๆๆ - -*
                        เรื่องของเรื่องก็คือ MB AX78 มีหลายๆตัว และหลายๆท่านที่ใช้มาแรกตอนออกมาใหม่ๆ
                        จะมีปัญหาเรื่องความร้อนกันหมดอ่ะคับ ของค้นกระทู้เก่าๆดูได้ โดยรวมแล้วจะบอกๆกันว่า
                        เซ็นเซอร์ของบอร์ดมันเพี้ยน เพราะเอามือจับที่ซิ้งละยังจับได้ มันไม่ร้อนขนาด70องศาแต่ประการใด
                        ถ้าท่านเล่นแล้วมันไม่แฮงค์ ก็ถือว่าเป็นเช่นนั้นแระคับผม

Comment

Originally posted by aha2pro View Post
                          ขายต่อผมไม๊คับ เอิ๊กๆๆ - -*
                          เรื่องของเรื่องก็คือ MB AX78 มีหลายๆตัว และหลายๆท่านที่ใช้มาแรกตอนออกมาใหม่ๆ
                          จะมีปัญหาเรื่องความร้อนกันหมดอ่ะคับ ของค้นกระทู้เก่าๆดูได้ โดยรวมแล้วจะบอกๆกันว่า
                          เซ็นเซอร์ของบอร์ดมันเพี้ยน เพราะเอามือจับที่ซิ้งละยังจับได้ มันไม่ร้อนขนาด70องศาแต่ประการใด
                          ถ้าท่านเล่นแล้วมันไม่แฮงค์ ก็ถือว่าเป็นเช่นนั้นแระคับผม
                          ถ้าบอร์ดเพี้ยนจะเชคได้ยังไงคับ แล้วผม oc ที ความร้อนวิ่งถึง 80 แล้ว แฮงเลยนี่ช่ายบอร์ดเพี้ยนป่าวคับ
                          เฮ้อชักหน่ายใจ อยากจะมี cpu อีกซักตัว ลองให้มันรุ้แล้วรู้รอดไปเลย จะสอย 6000+มาก็เสียวไม่มีซิ้งเดิมให้

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
                            ถ้าบอร์ดเพี้ยนจะเชคได้ยังไงคับ แล้วผม oc ที ความร้อนวิ่งถึง 80 แล้ว แฮงเลยนี่ช่ายบอร์ดเพี้ยนป่าวคับ
                            เฮ้อชักหน่ายใจ อยากจะมี cpu อีกซักตัว ลองให้มันรุ้แล้วรู้รอดไปเลย จะสอย 6000+มาก็เสียวไม่มีซิ้งเดิมให้

X2 6000+ ไฟเดิมๆ ซิงค์เดิมๆ ไม่ได้เปิดแอร์ ซิลิโคนหลอดยาวๆหลอดละ 30 บาท

Comment

ถ้ามีเพื่อนมีฝูงที่ใช้ AM2 เอาCPU ของท่านไปลองดู ถ้าอุณหภูมิ เป็นเหมือนเดิม เอาไปเคลมเลยครับ แจ้งว่า มันร้อนเกินเหตุ

Comment

Working...
                              X