Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ HP Pavilion dv2518tx ของผมเปิดไม่ติดครับ ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ HP Pavilion dv2518tx ของผมเปิดไม่ติดครับ ช่วยด้วยครับ

ผมใช้ HP Pavilion dv2518tx ครับ ตอนนี้มันเปิดไม่ติด คือเปิดแล้วแต่ไม่มีอะไรขึ้นจอ ขึ้นแต่แสงอ่ะครับ บางทีอาจจะเปิดเข้าวินโดวส์ได้ปกติ แต่พอใช้สักพักมันจะมีลายฟ้าๆเขียวๆขึ้นเต็มจอแล้วก็ค้างครับ พอปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่มีอะไรขึ้นจอครับ ใครรู้ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

มะเร็งครับ...!!! คุณได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้.......ต่อประกันแล้วเอาไปเข้าศูนย์ ซ่อมตามร้านครั้งเดียวไม่จบครับ

Comment

Originally posted by ok.chok View Post
      มะเร็งครับ...!!! คุณได้สิทธิ์นั้นเดี๋ยวนี้.......ต่อประกันแล้วเอาไปเข้าศูนย์ ซ่อมตามร้านครั้งเดียวไม่จบครับ
      มันคืออะไรเหรอครับ ผมอยากรู้อ่ะครับ เป็นเพราะผมเปิดนานไปหรือเปล่าครับ ปกติผมโหลดบิทตลอดอ่ะครับ

Comment

มื่อต้นเดือนกรกฏาคม 2551 ที่ผ่านมี มีข่าวลือหนาหูเกื่ยวกับข้อผิดพลาดในการออกแบบ/ผลิตชิพของบริษัท Nvidia ซึ่งเป็นบริษัทยักษ์ใหญ่ในวงการชิพการ์ดจอ ซึ่งส่งผลต่อชิพเกือบทุกรุ่นที่ Nvdia ผลิต ไม่ว่าจะเห็นการจอ, ชิพเซ็ต, ชิพ Wireless ซึ่งข่าวลือครั้งนี้ส่งผลให้หุ้นของ Nvidia ตกเป็นประวัติการ

และ จากบทความใน theinquirer ซึ่งส่งทีมงานศึกษาเรื่องราวข้อเท็จจริง และนำมาเผยแพร่สรุปได้ว่า ชิพทุกตัวที่ใช้กระบวนการผลิตแบบ ASICs ซึ่งอยู่ในรุ่นเดียวกับ G84 และ G86 (Geforce 8400 series และ Geforce 8600 Series) จะมีปัญหาในการทำงานของตัวชิพเกิดขึ้น เมื่อมีการใช้งานไปได้ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง
        สาเหตุของปัญหามีที่มาจากการที่ตัวชิพผ่าน ความร้อน ความเย็น แล้วกลับมาร้อน (เรียกว่า Heat Cycle) จนมีจำนวนครั้ง Heat Cycle ถึงระดับหนึ่ง ดัวชิพนั้นจะเกิดปัญหาขึ้นภายในส่งผลให้การทำงานของตัวชิพผิดพลาดอย่างร้าย แรง รวมทั้งอาจจะทำให้ตัวชิพหยุดการทำงานไปเลยก็ได้

ใน บทความยังรายงานอีกว่าปัญหาของชิพ Nvidia จะพบมากในชิพรุ่น GF8400M Series และ GF8600M Series ทั้งนี้เนื่องมาจากชิพทั้งสองตัวนิยมใช้งานกันอย่างแพร่หลายใน Notebook ซึ่งประเด็นสำคัญอยู่ที่การทำงานของ Notebook นั่นเอง เนื่องจาก Notebook มีลักษณะการออกแบบให้เน้นประหยัดพลังงาน ดังนั้นจึงมีระบบตัดการทำงานของพัดลมเมื่อความร้อนลดลง และพัดลมจะเริ่มทำงานอีกครั้งเมื่อมีความร้อนสูงขึ้น ตรงจุดนี้เองส่งผลให้ชิพการ์ดจอทั้ง 2 รุ่นดังกล่าว มีจำนวนครั้ง Heat Cycle มากกว่าชิพของ Nvidia รุ่นอื่นๆ ส่งผลให้มียอดของ Notebook ที่ใช้ชิพรุ่นดังกล่าวเสียเป็นจำนวนมาก สถานะการณ์ในเบื้องต้นดูเหมือนจะเป็นเพียงแค่ข่าวลือ โดยมีเพียงแค่สื่อบางสื่อในสหรัฐอเมริกาที่ตีแผ่ข่าวเหล่านี้ แต่ในท้ายที่สุดแล้ว วันนี้ Dell และ HP ในอเมริกาได้ออกประกาศแจ้งลูกค้าถึงข้อผิดพลาดใน Notebook ทุกรุ่นที่ใช้ชิพ Nvidia ที่มีปัญหา พร้อมกันนั้นยังได้ออก Patch ซึ่งเป็น ROM ของ BIOS เพื่อบรรเทาความเสียหายจากกรณีของชิพ Nvidia มีปัญหาดังที่กล่าวมา

Comment

ง่ะ ใช้มาปีเดียวเองอ่ะครับ งานเข้าแล้วเหรอเนี่ย

Comment

รุ่นเดียวกันเล้ยย ไปซะแล้วว ดีน่ะผมยังไม่ออกอาการ

Comment

Working...
            X