Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามเรื่อง การจ่ายไฟของ PSU ในคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามเรื่อง การจ่ายไฟของ PSU ในคอมครับ

พอดีว่า ตอนนี้ผมใช้ Delux 450W อยู่ กับ athlonX2 4000+ , mainboard Asrock AliveNF7 , Soundcard X-fi Music , แรม corsair 2g . ปรากฏว่า ใช้มาเืกือบปีก็ไม่มีไรครับ (เปิดบิทตลอด มีพักบ้างครับ) แต่หลังๆมานี้เริ่มแย่ เวลาปิดเครื่องที่ แล้วเิปิดจะไม่ติดครับ ต้องตบๆ เคส ตรง PSU ต้องตบแรงมากๆ จนมือเจ็บเลยครับ กว่าจะติด , คอมก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ
    .
    คราวนี้พอจะต่อ Ext HDD ปรากฏว่ามีแต่ไฟเข้า แต่ HDD ไม่หมุน บางครั้งถึงจะติด , ชาร์ต ipod ไฟก็ไม่เข้า แต่ sync ได้ตามปกติ , ต่อ card reader ไฟเข้าๆออกๆครับ ติดมั่งวไม่ติดมั่ง

เลยอยากถามท่านๆทั้งหลายว่า มันเป็นที่ PSU มั้ยครับ ส่วนตัวแล้วผมว่า PSU ผม ไม่ได้ clock + ใช้การ์ดจอ on board ก็น่าจะจ่ายไฟเหลือๆ , ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้มั้ยครับ (แบบไม่ต้องเปลี่ยน PSU) แล้วเราพอจะทราบได้ไงครับว่าเครื่องเราบริโภคไปกี่วัตต์ แล้วเจ้า PSU มันจ่ายกี่วัตต์จริงๆ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ เคยใช้ 7950GT มาต่อ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ T_T

Comment

อันนี้ไม่ทราบนะครับ เรื่องจ่ายไฟ

แต่ว่าทางที่ดีผมว่า เปลี่ยน Psu โดยด่วนครับ

ระวังมันจะแต๊บกลางอากาศ พา M/B HD ลาโลกไปด้วยเน้อ

Comment

อาการหนักแระคับ
        คงถึงเวลามันแระ ควรเปลี่ยนโดยด่วน

Comment

กะจะรอ TK เอา icute 650W มาอ่ะครับ ค่อยเปลี่ยน T_T เง้ออ

แล้วไอ้คำว่าแต๊บ มันคือไรเหรอคำ ???

Comment

psu ธรรมดาเปิดนานๆ (บิท24ชม) ได้ซักระยะ แล้วจะหมดสภาพ เล่นพวก Watt แท้ดีกว่า เคยใช้มาเมื่อก่อน PSU ติดเคส 4เดือนเน่า ตอนนี้ใช้ Enermax 460W 2Fan อายุ1ปี9เดือน บิท24ชม

Comment

รีบซื้อ PSU เปลี่ยนด่วนดีกว่าครับ เป็นผมไม่กล้าเปิดคอมแล้ว กลัวไหม้ทั้งบอร์ด(แต๊บ)

Comment

แต๊บนี่คือไรครับ PSU ไม่จ่ายไฟ หรือจ่ายไฟมากเกินไป ?? แล้ว ซื้อ PSU ใหม่ ต้องเอาแบบไหนครับ เห็นมีแบบเปลี่ยนสายได้กับไม่ได้ มันต่างกันยังไงครับ ขอบคุณครับ

Comment

psu จ่ายไม่นิ่ง เลยติดบ้างไม่ติดบ้าง

หรือบอร์ดจ่ายไม่นิ่ง

หรือทั้งสองอย่างครับ

Comment

แต๊บ = เดี้ยง = เสีย = เอ๋อ = เพี้ยน = เจ๊ง

Comment

ู^
                      ^
                      ^
                      เสียตังส์....กรอบ....

Comment

Working...
                      X