overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: แปลง flac เป็น mp3/acc ใช้โปรแกรมอะไรแปลงกันครับ

OverclockZone Member JPS's Avatar
    Somewhere in Time

Default แปลง flac เป็น mp3/acc ใช้โปรแกรมอะไรแปลงกันครับ

มีท่านไหนที่เคยแปลง flac เป็น mp3 หรือ acc อยากทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรแปลงกันบ้างครับ แปลงหลายๆทอดก็ได้เช่น flac>wave>mp3
    ขอเน้นแปลงแบบคุณภาพนะครับ ยากหน่อยก็ได้ ลองมา2-3โปรแกรมแล้วเสียงไม่ได้เรื่องเลย

ปกติเพลงที่ผมชอบจะเก็บเป็น flac น่ะครับ เพิ่งไ้ด้ ipod nano มา
    ถ้าพวกเพลงที่ rip มาเองจากแผ่นคงไม่มีปัญหา rip ใหม่ได้ แต่ที่โหลดมามันก็เยอะ

OverclockZone Member vacation's Avatar

foobar

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เป็นไปได้ให้โหลด iso หรือ nrg อย่าโหลด flac

OverclockZone Member JPS's Avatar

โอ้เส้นผมบังภูเขา foobar เปิดฟังเพลงอยู่ทุกวันไม่ได้นึกถึง
    โชว์โง่อีกละกรู

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    เป็นไปได้ให้โหลด iso หรือ nrg อย่าโหลด flac
    ด้วยความขี้เกียจใส่ tag อะท่าน
    iso กับ nrg มันหายากกว่าด้วยอะ
    เมื่อก่อนไม่ได้คิดถึงเรื่องแปลงไฟล์เลย

ขอบคุณท่าน vacation และท่่านเรือด้วยขอรับ
    Last edited by JPS; 26 Oct 2008 at 03:07:06.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

foobar ผมใช้แปลงเป็น mp3 ไม่ได้
    มันเรียกหา ''lame''
    และมันก็แปลงได้ไม่ถึง320kด้วย

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    foobar ผมใช้แปลงเป็น mp3 ไม่ได้
    มันเรียกหาเพราะว่า Foobar ไม่มีตัว Encoder แถมมาให้คับทั่น โหลดได้จากที่นี่ http://www.free-codecs.com/download/Lame_Encoder.htm พอเวลามันถามหาก็ไปเลือกตัวนี้เอาคับ

ที่มันแปลงไม่ถึง 320k เพราะFoobarมันให้แปลงได้แต่แบบ VBR คับทั่น
    Last edited by sierra; 26 Oct 2008 at 16:47:25.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เคยลอง Xvid4PSP หรือยังครับสุดยอด Video/Audio Converter ยืดหยุ่นดีครับ

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    lame ต้องโหลดมาก่อนตามลิ้งของคุณ sierra
    แปลงเป็น CBR ได้ครับต้องพิมพ์ค่า parameter เอาเอง
    ตรงหน้า converter setup เลือก more settings
    จะขึ้นมาหน้า preference ตามภาพ เลือก edit หรือ add new จะขึ้นหน้าต่างใหม่ขึ้นมา
    เลือก encoder เป็น custom / lame.exe แล้วแก้ค่าในช่อง parameters ตรงกรอบแดงๆในภาพ จากเดิม [ -S --noreplaygain -V 0 --vbr-new - %d ]
    ให้แก้เป็น [ -S --noreplaygain -b XXX - %d ] โดยที่ XXX คือค่า bitrate ที่เราต้องการ

เก่งมะ ทำเป็นเมื่อคืน
    Last edited by JPS; 6 Dec 2008 at 17:38:12.

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by JPS View Post
    lame ต้องโหลดมาก่อนตามลิ้งของคุณ sierra
    แปลงเป็น CBR ได้ครับต้องพิมพ์ค่า parameter เอาเอง
    ตรงหน้า converter setup เลือก more settings
    จะขึ้นมาหน้า preference ตามภาพ เลือก edit เลือก encoder เป็น custom
    ในช่อง parameters ตรงกรอบแดงๆในภาพ จากเดิม [ -S --noreplaygain -V 0 --vbr-new - %d ]
    ให้แก้เป็น [ -S --noreplaygain -b XXX - %d ] โดยที่ XXX คือค่า bitrate ที่เราต้องการ
    ยังงี้นี่เอง เห็นอยู่เหมือนกันแต่ไม่เคยลองEditดู เพราะเคยแปลง Flac -> mp3 ครั้งเดียวเองเลยไม่ได้สนใจ ขอบคุณคับที่มาบอก

OverclockZone Member estrellas's Avatar

Foobar ตามทุกท่านเลยครับ
    โหลด Lame มาวางก็แปลงได้หมดเลยครับ

OverclockZone Member KuLiKo's Avatar
    Ratchaburi,Thailand

เป็นกระทู้ที่สุดยอดมากครับ ขอบคุณจิงๆ

ปล.เจอโดย google ฮ่าๆ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Xilisoft Video Converter Ultimate

OverclockZone Member funkyphile's Avatar

กระทู้ข้ามปีอีกแล้วครับ

เพิ่มเติมให้ละกันครับ ใช้ easy cd-da extractor ตัวใหม่ๆ มันจะแปลงเป็น พวก applelossless ได้้ด้วยครับ หลากหลายนามสกุลเลยครับ
    เป็นโปรแกรมแปลงที่เยี่ยมตัวนึงเลยครับ

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by funkyphile View Post
    กระทู้ข้ามปีอีกแล้วครับ

เพิ่มเติมให้ละกันครับ ใช้ easy cd-da extractor ตัวใหม่ๆ มันจะแปลงเป็น พวก applelossless ได้้ด้วยครับ หลากหลายนามสกุลเลยครับ
    เป็นโปรแกรมแปลงที่เยี่ยมตัวนึงเลยครับ
    ได้ครับ ผมใช้อยู่ครับ ^^

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

ขอถามหน่อยนะครับ --* ท่านใดพอจะแนะนำเว็ปโหลดเพลง losslessแบบที่ไม่ใช่เว็ปบิท หน่อยได้ไหมครับ
    คือผมมือใหม่เรื่องเสียง อยากลองหามาฟังทดสอบความต่างดูครับ ถ้าผิดกฏก็ขออภัยนะครับ
    ปล.ใครเมตตาผมก็ หลังไมค์ได้ครับ ได้โปรด....

OverclockZone Member funkyphile's Avatar

Quote Originally Posted by songpol_oot View Post
    ขอถามหน่อยนะครับ --* ท่านใดพอจะแนะนำเว็ปโหลดเพลง losslessแบบที่ไม่ใช่เว็ปบิท หน่อยได้ไหมครับ
    คือผมมือใหม่เรื่องเสียง อยากลองหามาฟังทดสอบความต่างดูครับ ถ้าผิดกฏก็ขออภัยนะครับ
    ปล.ใครเมตตาผมก็ หลังไมค์ได้ครับ ได้โปรด....
    ถ้ามีก็จะเป็นพวก ให้โหลดจาก เว็บลาบเป็ดซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ถ้าไม่ได้สมัครเมมเบอร์ โหลดกันที รอจนขนหงอกเลยครับ
    ผมสมัครเมมเบอร์ ยังขี้เกียจโหลดเลยครับ

เป็นไปได้แนะนำเว็บบิตของไทยดีกว่าครับ มีอยู่เว็บนึง เยอะมากๆ lossless เยอะมาก ๆๆๆๆ
    ชื่อเว็บ ขึ้นต้นด้วยประเทศที่เราอยู่ ต่อท้ายด้วยทอเร้น ฮ่าๆๆๆ ใบ้ได้แค่นี้ครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Quote Originally Posted by songpol_oot View Post
    จัดไปครับ

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar

^
    ^
    ^
    คือเมื่อก่อนเน็ตADSL ผมก็ดูดหนังจาเว็ปนั้นครับ มันใช่ ไ...ยเ..ลน ท...ร์เ..ร..ท์ ...อะไรหรือไม่ ถ้าใช่ก็นั้นแหละครับ รู้ๆกัน อิอิ
    แต่ตอนนี้ มาอยู่หอ ไม่สามารถโหลดบิทได้แล้วครับ ได้แต่เข้าไปเช็คดูไฟล์ในเว็ป ดูดออกมาไม่ได้ ฮืฮื

ขอบคุณทุกท่านะครับ ที่ช่วยเหลือกัน

^
    ^
    ^
    คือเมื่อก่อนเน็ตADSL ผมก็ดูดหนังจาเว็ปนั้นครับ มันใช่ ไ...ยเ..ลน ท...ร์เ..ร..ท์ ...อะไรหรือไม่ ถ้าใช่ก็นั้นแหละครับ รู้ๆกัน อิอิ
    แต่ตอนนี้ มาอยู่หอ ไม่สามารถโหลดบิทได้แล้วครับ ได้แต่เข้าไปเช็คดูไฟล์ในเว็ป ดูดออกมาไม่ได้ ฮืฮื

ขอบคุณทุกท่านะครับ ที่ช่วยเหลือกัน
    แสดงว่าท่านไม่รู้จักโหลดตรง...เคยโหลดแต่บิท
    เหมือนผมรู้จักแต่โหลดตรง...คนบอกว่าโหลดบิทมันคืออะไรยังงงเลย....555+

^^
    ^^
    โหลดบิทนี่ก็ มาถามผมได้นะครับ พอมีภูมิรู้มาบ้าง อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks