Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลง flac เป็น mp3/acc ใช้โปรแกรมอะไรแปลงกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลง flac เป็น mp3/acc ใช้โปรแกรมอะไรแปลงกันครับ

มีท่านไหนที่เคยแปลง flac เป็น mp3 หรือ acc อยากทราบว่าใช้โปรแกรมอะไรแปลงกันบ้างครับ แปลงหลายๆทอดก็ได้เช่น flac>wave>mp3
    ขอเน้นแปลงแบบคุณภาพนะครับ ยากหน่อยก็ได้ ลองมา2-3โปรแกรมแล้วเสียงไม่ได้เรื่องเลย

ปกติเพลงที่ผมชอบจะเก็บเป็น flac น่ะครับ เพิ่งไ้ด้ ipod nano มา
    ถ้าพวกเพลงที่ rip มาเองจากแผ่นคงไม่มีปัญหา rip ใหม่ได้ แต่ที่โหลดมามันก็เยอะ

foobar

Comment

เป็นไปได้ให้โหลด iso หรือ nrg อย่าโหลด flac

Comment

โอ้เส้นผมบังภูเขา foobar เปิดฟังเพลงอยู่ทุกวันไม่ได้นึกถึง
        โชว์โง่อีกละกรู

Originally posted by battlecruiser View Post
        เป็นไปได้ให้โหลด iso หรือ nrg อย่าโหลด flac
        ด้วยความขี้เกียจใส่ tag อะท่าน
        iso กับ nrg มันหายากกว่าด้วยอะ
        เมื่อก่อนไม่ได้คิดถึงเรื่องแปลงไฟล์เลย

ขอบคุณท่าน vacation และท่่านเรือด้วยขอรับ
        Last edited by JPS; 26 Oct 2008, 03:07:06.

Comment

foobar ผมใช้แปลงเป็น mp3 ไม่ได้
          มันเรียกหา ''lame''
          และมันก็แปลงได้ไม่ถึง320kด้วย

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
            foobar ผมใช้แปลงเป็น mp3 ไม่ได้
            มันเรียกหาเพราะว่า Foobar ไม่มีตัว Encoder แถมมาให้คับทั่น โหลดได้จากที่นี่ http://www.free-codecs.com/download/Lame_Encoder.htm พอเวลามันถามหาก็ไปเลือกตัวนี้เอาคับ

ที่มันแปลงไม่ถึง 320k เพราะFoobarมันให้แปลงได้แต่แบบ VBR คับทั่น
            Last edited by sierra; 26 Oct 2008, 16:47:25.

Comment

เคยลอง Xvid4PSP หรือยังครับสุดยอด Video/Audio Converter ยืดหยุ่นดีครับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                lame ต้องโหลดมาก่อนตามลิ้งของคุณ sierra
                แปลงเป็น CBR ได้ครับต้องพิมพ์ค่า parameter เอาเอง
                ตรงหน้า converter setup เลือก more settings
                จะขึ้นมาหน้า preference ตามภาพ เลือก edit หรือ add new จะขึ้นหน้าต่างใหม่ขึ้นมา
                เลือก encoder เป็น custom / lame.exe แล้วแก้ค่าในช่อง parameters ตรงกรอบแดงๆในภาพ จากเดิม [ -S --noreplaygain -V 0 --vbr-new - %d ]
                ให้แก้เป็น [ -S --noreplaygain -b XXX - %d ] โดยที่ XXX คือค่า bitrate ที่เราต้องการ

เก่งมะ ทำเป็นเมื่อคืน
                Last edited by JPS; 6 Dec 2008, 17:38:12.

Comment

Originally posted by JPS View Post
                  lame ต้องโหลดมาก่อนตามลิ้งของคุณ sierra
                  แปลงเป็น CBR ได้ครับต้องพิมพ์ค่า parameter เอาเอง
                  ตรงหน้า converter setup เลือก more settings
                  จะขึ้นมาหน้า preference ตามภาพ เลือก edit เลือก encoder เป็น custom
                  ในช่อง parameters ตรงกรอบแดงๆในภาพ จากเดิม [ -S --noreplaygain -V 0 --vbr-new - %d ]
                  ให้แก้เป็น [ -S --noreplaygain -b XXX - %d ] โดยที่ XXX คือค่า bitrate ที่เราต้องการ
                  ยังงี้นี่เอง เห็นอยู่เหมือนกันแต่ไม่เคยลองEditดู เพราะเคยแปลง Flac -> mp3 ครั้งเดียวเองเลยไม่ได้สนใจ ขอบคุณคับที่มาบอก

Comment

Foobar ตามทุกท่านเลยครับ
                    โหลด Lame มาวางก็แปลงได้หมดเลยครับ

Comment

เป็นกระทู้ที่สุดยอดมากครับ ขอบคุณจิงๆ

ปล.เจอโดย google ฮ่าๆ

Comment

Xilisoft Video Converter Ultimate

Comment

กระทู้ข้ามปีอีกแล้วครับ

เพิ่มเติมให้ละกันครับ ใช้ easy cd-da extractor ตัวใหม่ๆ มันจะแปลงเป็น พวก applelossless ได้้ด้วยครับ หลากหลายนามสกุลเลยครับ
                          เป็นโปรแกรมแปลงที่เยี่ยมตัวนึงเลยครับ

Comment

Originally posted by funkyphile View Post
                            กระทู้ข้ามปีอีกแล้วครับ

เพิ่มเติมให้ละกันครับ ใช้ easy cd-da extractor ตัวใหม่ๆ มันจะแปลงเป็น พวก applelossless ได้้ด้วยครับ หลากหลายนามสกุลเลยครับ
                            เป็นโปรแกรมแปลงที่เยี่ยมตัวนึงเลยครับ
                            ได้ครับ ผมใช้อยู่ครับ ^^

Comment

ขอถามหน่อยนะครับ --* ท่านใดพอจะแนะนำเว็ปโหลดเพลง losslessแบบที่ไม่ใช่เว็ปบิท หน่อยได้ไหมครับ
                              คือผมมือใหม่เรื่องเสียง อยากลองหามาฟังทดสอบความต่างดูครับ ถ้าผิดกฏก็ขออภัยนะครับ
                              ปล.ใครเมตตาผมก็ หลังไมค์ได้ครับ ได้โปรด....

Comment

Working...
                              X