Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCI-E 1.0 กับ PCI-E 2.0 มันต่างกันตรงไหนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PCI-E 1.0 กับ PCI-E 2.0 มันต่างกันตรงไหนคับ

PCI-E 1.0 กับ PCI-E 2.0

งงมานานแว้ว

''-''

Comment

ก็อปมาเก็บไว้นานแล้ว จำไม่ได้ว่าก็อปที่ใดมานะครับ ขออภัยเจ้าของข้อความด้วยครับ

ความแตกต่างระหว่าง PCI-E 2.0 กับ 1.0 ก็คือเรื่อง bandiwidth ที่ PCI-E 2.0 จะกว้างกว่าเป็น 2 เท่า กล่าวคือ 1 lane (x1) ของ PCI-E 1.0 จะมีค่าเท่ากับ 250 MB/sec เพราะฉะนั้นใน PCI-E 2.0 ก็จะเท่ากับ 500 MB/sec และสำหรับมาตรฐานการ์ดแสดงผลนั้น จะใช้ PCI-E แบบ 16 lane หรือ x16 ซึ่งก็จะมี bandwidth มากถึง 500 x 16 = 8000 MB/sec หรือประมาณ 8 GB/sec นั่นเอง

จริงๆการ์ดแสดงผลหนึ่งตัวไม่มีความจำเป็นใดๆเลยที่ต้องการ bandwidth ระดับนั้น PCI-E 2.0 จะมีประโยชน์และเห็นความแตกต่างจริงๆเมื่อทำการใช้งานแบบ Multi-GPU หรือการนำมาต่อ CrossFire หรือ SLI เท่านั้น
      รอท่านด้านล่างมายืนยันความถูกต้องอีกทีครับ
      v
      v

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=145520

Comment

ช่วยแนะนำหน่อยคับว่าเปลี่ยนบอร์ดดีไหม

ผมใช้ P. D 3.0
          บอร์ด ASUS P5LD2 SE ตัวนี้มัน PCI-E 1.0
          แรม corsair บัส 800 1X2 Gb
          การ์ดจอ ASUS 4870 512 DDR5

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดเพี่อ pci-e 2.0 ล่ะก็ ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

Comment

Originally posted by สับสน View Post
              ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดเพี่อ pci-e 2.0 ล่ะก็ ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ
              ขอบคุนคับ

แล้วคนอื่นล่ะว่าไงคับ

Comment

Originally posted by tagot View Post
                ขอบคุนคับ

แล้วคนอื่นล่ะว่าไงคับ
                เปลี่ยนเมนบอร์ดไม่คุ้มเลย

ความต่างที่รู้สึกแทบไม่ได้

Comment

pci1<pci2

Comment

ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ต่างกันไม่เท่าไหร่เลย

และก็ SLI กับ CrossFire ตอนนี้ ยังไม่ค่อยมีเกมส์ มารองรับเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by automatics View Post
                      ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ต่างกันไม่เท่าไหร่เลย

และก็ SLI กับ CrossFire ตอนนี้ ยังไม่ค่อยมีเกมส์ มารองรับเท่าไหร่ครับ
                      ขอบคุนมากๆคับ

Comment

Working...
                      X