Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงเรื่องสาย psu 12v แบบ single กับ dual ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงเรื่องสาย psu 12v แบบ single กับ dual ครับ

เท่าที่อ่านมามันบอกว่า
    เส้น 12v นี้มันจะจ่ายไฟให้ cpu และ gpu

แต่ MB asus p5b ที่ผมใช้อยู่มันก็มีช่องให้เสียบสายไฟแค่ ช่อง 2x2 อันเดียว

อยากรู้ว่าแบบ single กับ dual นี่มันใช้กับ MB ที่ต่างกันเหรอครับ

ครับ
    สำหรับรู่นสูงๆ จะมี ให้ 8 pin ( 2 X4 )
    เช่น อันนี้

Comment

ผมดูผิดไปครับ ของผมมันก็มี 8 pin ( 2 X4 ) เหมือนกันครับ
      พอดีมันมีฝาครอบอยู่เลยไม่ทันเห็น

ขอถามต่ออีกหน่อยครับ

งงว่ามันคืออะไรต่างกันยังไงครับ

เท่าที่อ่านมา
      รู้แค่ว่าพวกที่ overclock เขาก็จะใช้ 8 pin
      แต่ 4 pin มันก็ใช้งานได้ปกติเหมือนกัน

ถ้าเสียบแค่ 4 มันจะจ่ายไฟให้ cpu กับ gpu ด้วยเส้นนี้เส้นเดียว
      ถ้าเสียบ 8 มันจะแยกกันจ่ายคนละเส้น

ผมเข้าใจถูกมั้ยครับแบบนี้

Comment

Working...
      X