Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีลำโพง 5.1 ไม่มี sound card จะเกิดไรขึ้นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีลำโพง 5.1 ไม่มี sound card จะเกิดไรขึ้นครับ

แบบว่าความรู้เรื่องคอมก็ว่าตัวเองพอตัว แต่ดันไม่ชอบฟังเพลง ความรู้ด้านซาวการ์ดก็เลยไม่มี -*-

ตอนนี้ผมกำลังหาซื้อลำโพง 5.1 ถูกๆ อยู่ เรื่องรุ่นก็พอคิดไว้แล้วแหละ แต่ก็อยากรู้แบบว่าผมไม่มี SC เลยอยากรู้ว่าถ้าใช้แล้วเสียงมันจะเป็น 5.1 มั้ย

ตอนซื้อบอร์ดผมก็คิดเผื่อนะถึงจะไม่ได้ถามไม่ได้สืบให้แน่ชัด เพราะไม่ได้สนใจ -*- ก็คิดว่าบอร์ดใหม่ๆมันน่าจะรองรับ 5.1 บอร์ดผมรุ่น

ASUS P5LED2 SE ตอนนี้ก็น่าจะเก่าแล้วหละ

ตรง Audio เขียนว่า

-ADI1986A 6-ch Audio CODEC
    -Jack Sensing and Enumeration
    -S/PDIF out interface

+แบบเนี้ยละ ช่วยบอกทีนะครับว่าถ้าใส่ 5.1 ไปแล้วจะเกิดไรขึ้น (เสียงดีไหมเวลาดูหนัง)
    +แล้วถ้าหาซาว 5.1 ถูกๆไม่เกิน 1000 มาใส่จะต่างกันยังไง
    +แล้ว 6-ch ข้างบนคืออะไรครับ มันหมายถึง5.1 ลำโพง5ตัวซับ1ตัวอ๊ะป่าว

ขอบใจนะครับที่อ่านและเม้น ผมลองอ่านไอพวกกระทู้แปะบอร์ดและ บอกตามตรง ไม่รู้เรื่องเลย - -"

ซาวออนบอดของท่านเป็น ระบบ 5.1 รองรับเรียบร้อย เอาลำโพงเสียบใช้ได้ครบ 5.1

เอาซาวมาใส่ก็ได้คุณภาพเสียง มิติ เวทีของเสียงที่สมบูรณ์ยิ่งขึ้น ต้องสมัผัสด้วยหูของตัวเองแล้วจะเข้าใจ

ใช่แล้ว

Comment

ผมว่าท่านอย่าใช้ เลย Sound Card
      มันจะข้ามไปอิกมิตินึง และท่านจะไม่กลับมาใช้ onboard อีกแล้ว

แล้วถ้าท่านได้ Amp แจ่มๆ มาก แล้วล่ะก็
      ท่านจะไม่กลับมาใช้ Sound Card อีกเช่นกัน

Comment

Amp มันใช้ทำไรหว่า แอมลูกเจี๊ยบ 350 บาทเป็นไงมั่ง

Comment

เกิดอาการเสียตังซื้อ Soundcard ครับ^^
          ใช้ 5.1 + onboard อยู่เหมือนกานกำลังสั่ง 2zs - -

Comment

ผมว่า ไม่ได้ช่วยให้ดูหนังฟังเพลง ดีขึ้นสักเท่าไหร่นะครับ
            ถ้าไม่เพิ่ม Soundcard ดีๆสักตัว ลำโพง 5.1 ไม่จำเป็นเลยครับ

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
              ผมว่า ไม่ได้ช่วยให้ดูหนังฟังเพลง ดีขึ้นสักเท่าไหร่นะครับ
              ถ้าไม่เพิ่ม Soundcard ดีๆสักตัว ลำโพง 5.1 ไม่จำเป็นเลยครับ
              มาแปลกแหะ ไอคำว่าดีๆสักตัวนี่ราคามันเท่าไรหว่า

ฟังเพลงผมว่าใช่นะ แต่ดูหนัง 5.1 ผมว่าไงๆก็ต้องลำโพง

Comment

Originally posted by suraphop View Post
                เกิดอาการเสียตังซื้อ Soundcard ครับ^^
                ใช้ 5.1 + onboard อยู่เหมือนกานกำลังสั่ง 2zs - -
                2zs นี่ดีไหมครับ ราคาตลาดเท่าไร เห็นอยู่เหมือนกัน ที่ขาย2000อะ

Comment

ครับ 2000 ที่ท่าน K[y] o รับสั่งอยู่
                  2zs เห็นเขาบอกกันว่าใช้ได้ทีเดียว
                  ยังไง Soundcard ก็เสียงดีกว่า onboard ดังนั้นควรจะซื้อ -0-

Comment

Originally posted by hidezeed View Post
                    มาแปลกแหะ ไอคำว่าดีๆสักตัวนี่ราคามันเท่าไรหว่า

ฟังเพลงผมว่าใช่นะ แต่ดูหนัง 5.1 ผมว่าไงๆก็ต้องลำโพง
                    ไม่แปลกหรอกครับ เพราะเสียงมันไม่ได้เรื่อง แทนที่จะดูหนังมันๆ กลับกลายเป็นรำคาญได้นะครับ
                    ผมหมายถึงไม่จำเป็นต้อง 5.1 ก็ได้ เพราะมันอาจไม่ดีไปกว่า 2.1 ก็ได้ ถ้าเป็นซาวด์ออนบอร์ด
                    มิติเสียงมันจะก้อง น่ารำคาญ อันนี้เป็นความเห็นของกระผม
                    ก็แล้วแต่ท่านชอบ ผมไม่ได้บอกว่าห้ามใช้ 5.1 สักหน่อย - -*

Comment

เสียตังค์เพิ่มชัวร์ ฟันธง

Comment

Originally posted by hidezeed View Post
                        Amp มันใช้ทำไรหว่า แอมลูกเจี๊ยบ 350 บาทเป็นไงมั่ง

ตัวนั้นมันใช้ขับหูฟังครับ ใช้กับลำโพงไม่ได้

Comment

ลำโพง5.1 ที่ มีก็ใช้กับ ซาวออนบอร์ดได้ครับ ฟังเพลงดูหนัง ทั่วๆๆไป ก็ไม่ได้หน้า เลวร้ายอะไรมาก เพลง MP3 หนัง VCD ทั่วไป ไม่ต่างกัน มาก แต่ ถ้าดูหนัง DVD 5.1 เพลงจากCD ถ้าอยากให้ได้ อารม ต้องมีซาวการ์ดครับ

ของผมลองดุหนังจาก DVD 5.1 ปรับ ออฟชั่นใน โปรแกรม ให้เป็น 2ซาแนล หรือ 6 ซาแนล(ในโปรแกรมเล่นหนัง) เสียงก็ พอฟังได้ แต่ลองปรับเป้น SPDIF (ซึ่ง ตรงนี้ จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อ มีซาวการ์ด ที่ถอดรหัส ติจิตอลได้ มั่งไม่แน่ใจ) เสียงมันคนละเรื่องกันเลย <ประมาณ ยกโรงหนัง มาอยู่ที่บ้าน ประมาณนั้นเลยครับ> DVD นะครับ VCD ไม่ค่อยต่าง

Comment

แค่ปรับ bass redirect ไม่ได้ผมก็คิดหนักแล้ว

Comment

Asus P5LD2-SE รึป่าวครับ?

บอร์ดตัวเดียวกับผมเลย กำลังอยากต่อ 5.1 เหมือนกัน ต่อไงดีหว่า??

Comment

Working...
                              X