Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ!!

สวัสดีครับ!!....ผมเป็นน้องใหม่ของที่นี่อะนะครับ มีเรื่องให้เพื่อนๆช่วยออกความเห็นกันนิดนึง

เผอิญแฟนผมเค้าซื้อ PC ชุดของ HP มาน่ะครับ ประสิทธิภาพโดยรวมแล้วถูกใจ แต่เสียอย่างเดียวตรงที่เล่นเกมไม่เวิร์คน่ะครับ Spec คร่าวๆดังนี้นะฮะ

CPU core 2duo 2.60GHZ e4700
    RAM 1GHZ busไม่แน่ใจ 2 ตัว (เป็น 2 Ghz นะครับ)
    การ์ดจอ 9300M GS
    POWER ถ้ามองไม่ผิดรู้สึก 350 watt
    เล่นกับจอ LCD ของ HP ขนาด 19" นะครับ

มีข้อเสียตรงที่เล่นเกมแล้วเสียอารมณ์มากมาย Bio shock ถ้าเล่นได้ลื่นต้องปรับ 800 คูณ 700(หรือ800คูณ600 จำตัวเลขไม่ชัวร์ครับ)

เลยว่าจะอัพการ์ดซะหน่อย แต่เผอิญงบน้อยซะด้วย เลยว่าจะถามเป็นข้อๆดังนี้นะครับ

-น้องชายผมใช้จอ CRT 15" การ์ด Power color HD3850 256mb / 256bits เห็นเล่นค่อนข้างโอเคไม่ทราบว่าตัวนี้ ถ้าเอามาใช้กับชุดของผมจะเวิร์คไหม กลัวเล่นกับจอ 19" แล้วจะไม่ลื่นอ่ะครับ

-อีกตัวในใจคือ " GF9600 GSO " เห็นว่าราคาไม่แรง แต่กลัวความร้อนสูง และ ไฟไม่พอ และ กลัวว่าจะสู้กับการ์ดของน้องไม่ได้ (ไม่อยากให้ประสิทธิภาพต่ำกว่า Ppower color 256/256น่ะรับ)

-เลยจะให้เปรียบเทียบการ์ดสองตัวนี้น่ะครับว่า "ผมควรจะใช้ตัวไหนดี" ระหว่าง
    Power color HD3850 256/256 กับ GF 9600 GSO (ว่าจะเอาตัว oc)
    แล้วตัวไหนจะต้องซื้อ PSU เพิ่มรึเปล่า กลัวไฟไม่พอ แล้วถ้าเป็น 9600 GSO จะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหม เพราะเคสมันไม่มีพัดลมเลยน่ะครับ

- ใจผมตั้งงบรวมทั้งหมดไว้ไม่เกิน 5000 อยากให้เล่นได้ลื่น ไม่ต้องซื้อ PSUเพิ่ม และไม่ร้อนน่ะครับ
    ในงบ 5000 จะพอไหวไหมเนี่ย มีการ์ดอื่นๆตัวไหนก็แนะนำเพิ่มเลยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ ขอบคุณมากๆเลย

ถ้า350Watt จิง..เปลี่ยนใหม่เหอะท่าน น้อยเกิ้นนนน..อิอิ

เอางี้ครับ ให้2ตัวเลือก

1. 9500GT512DDR3(3100) + PSU500Watt Delux (1100) = 4200

2. 9600GSO Galaxy(2400) + PSU500Watt Delux 1100 = 3500

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
      ถ้า350Watt จิง..เปลี่ยนใหม่เหอะท่าน น้อยเกิ้นนนน..อิอิ

เอางี้ครับ ให้2ตัวเลือก

1. 9500GT512DDR3(3100) + PSU500Watt Delux (1100) = 4200

2. 9600GSO Galaxy(2400) + PSU500Watt Delux 1100 = 3500
      ขอบคุณมากครับ แต่....ตัว 9500GT นี่ มัน 128Bits ใช่ปะครับ กลัวว่าจะแรงสู้ของน้องไม่ได้อะครับ (Power color HD3850 256Bits)

Comment

แรมเป็น GB ครับ - -

Comment

Originally posted by sorakit1 View Post
          แรมเป็น GB ครับ - -
          ผิดหน่วย ขอโทษทีครับ (-_-)"

Comment

9500GT สู้ตัว HD3850 ไม่ได้หรอกครับ

ถ้าจะเล่นพวกตัว 256Bits ก็ต้องซื้อ PSU ใหม่ด้วยล่ะครับ
            ถ้างบ 5000 ลองแบ่งเป็น การ์ดจอซัก 3500 และ PSU ซัก 1500 บาทครับ

Comment

Originally posted by Open View Post
              9500GT สู้ตัว HD3850 ไม่ได้หรอกครับ

ถ้าจะเล่นพวกตัว 256Bits ก็ต้องซื้อ PSU ใหม่ด้วยล่ะครับ
              ถ้างบ 5000 ลองแบ่งเป็น การ์ดจอซัก 3500 และ PSU ซัก 1500 บาทครับ
              การ์ด 256 Bits ราคา 3500 บาทนี่พอจะได้ตัวไหนบ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยฮะ!!

Comment

9600GSO เห็นมันแค่ 192bit แบบนี้ จริงๆแล้วมันแรงไม่แพ้ HD3850 เลยนะ คุ้มราคามากครับ เอาไปเล่นกับจอ 19" ถ้าไม่คิดมากว่าต้องเปิดกราฟฟิกให้สูงๆ มันก็เล่นได้ทุกเกมล่ะครับ แต่คงจะไม่ลื่นเท่าเครื่องน้องชายท่านที่ใช้ HD3850 กับจอ 15" หรอกนะครับ เพราะฉะนั้นเรื่องนี้ผมว่าไม่ต้องเอามาคิดในการเลือกซื้อการ์ดจอของท่านดีกว่า เอาแค่ว่าเลือกการ์ดที่คุ้มกับเงินที่ต้องเสียไปที่สุดจะดีกว่าครับ

เท่าที่มองๆดูตอนนี้การ์ดจอในงบ 3500บาท ไม่ค่อยมีตัวไหนน่าใช้เลยนะครับ มีแต่ต้องบวกเพิ่ม ยกตัวอย่างเช่น 8800GT (ถ้าหาได้) หรือ ไม่ก็ 9600GT ตัวนี้อาจจะไม่ใช้การ์ดที่คุ้มค่าที่สุด แต่มันก็โอเคในระดับหนึ่งครับ (แถมเย็นดีด้วย) แต่ถ้าหา 8800GT ได้นี่แจ๋มเลย แต่อาจจะไม่ถูกใจกับความร้อนแรงของมันนะ

Comment

หาซื้อพวกตะกูล8800มือ 2มั้ยคับ ในเว้บนี้ก็น่าพอจะดีส่วนpsuก็ 500Watt Delux อยุ่ในราวๆ5000 +- 500ได้

Comment

ขออภัยครับ
                    คือผมคิดว่าถ้าท่านชอบเล่นเกม...แฟนท่านก็เริ่มต้นผิดพลาดแล้วน่ะครับที่ไปซื้อ HP
                    เพราะดูสเป็คแล้ว..น่าจะเป็นคอมพ์ที่ใช้ในสำนักงานทั่วๆไปมากกว่า เช่น ทำบัญชี พิมพ์งานเอกสาร
                    พอจะเล่นเกม ต้องอัพโน่นอัพนี่..ไปๆมาๆจะกลายเป็นว่า ท่านต้องซื้อใหม่เกือบยกเครื่อง
                    ผมเดาว่า ราคาคอมพ์ HP นี่..ถ้ากำเงินในราคาเดียวกัน ไปซื้ออุปกรณ์คอมพ์แยกเป็นชิ้นๆ
                    น่าจะได้สเป็คดีกว่า HP
                    แต่ถ้าท่านยังเป็นมือใหม่เรื่องคอมพ์..คือแทบไม่รู้อะไรเลยนี่(อันนี้ไม่ได้หมายความดูถูกท่านนะครับ)
                    ก็อาจเป็นการดี(มั๊ง?)ที่ซื้อคอมพ์แบรนด์เนม..ที่น่าจะมีปัญหาน้อย(มั๊ง?)เพราะคอมพ์ HP น่าจะเสถียร
                    (มั๊ง?..หลายมั๊งจัง..อิๆ)ลดความเสี่ยงที่ท่านจะต้องมานั่งปวดหัวกับการแก้ไขปัญหาคอมพ์ด้วยตัวเอง
                    หรือถ้าแฟนท่านซื้อคอมพ์ HP เพื่อมาใช้ทำงานส่วนตัวแล้ว...แต่ท่านชอบเล่นเกม
                    ผมว่าท่านน่าจะซื้อคอมพ์ใหม่อีกเครื่องเป็นของตัวเองไปเลยดีกว่า..เพราะคนที่ชอบเล่นเกม
                    มักจะติดตั้งโน่นนี่ปรับแต่งนั่นนี่ อยู่เป็นประจำ และก็มักจะถอดถอนโปรแกรมอยู่บ่อยครั้ง
                    ซึ่งถ้าทำไม่ถูกต้อง..อาจทำให้เครื่องรวน ต้องฟอร์แมตและลงวินโดวส์ใหม่
                    ถึงตอนนั้น..ทำให้เป็นอุปสรรคต่อการทำงานส่วนตัวของแฟนท่านได้
                    อีกอย่าง..คอมพ์เล่นเกมนี่..หากคอมพ์ของแฟนท่านมีปัญหาต้องส่งซ่อม..ก็ใช้คอมพ์ของท่านมาทำงาน
                    แก้ขัดไปพลางๆก่อนได้เหมือนกัน
                    งบประมาณ 15000-18000 นี่ก็น่าจะได้คอมพ์สำหรับเล่นเกมได้ค่อนข้างดีพอตัวแล้ว
                    เฮ้อ...
                    ยังไงก็เอาใจช่วยให้ท่านแก้ไขปัญหาจนสามารถเล่นเกมอย่างมีความสุขได้นะครับ
                    โชคดีครับ
                    Last edited by dragon_horse; 27 Oct 2008, 06:21:34.

Comment

หาซื้อมือ 2 น่าจะคุ้มสุดครับถ้าจะอัพ
                      8800gt 3500-3800
                      power ก็ต้องเปลี่ยน
                      enermax 460watt 1600-1800

เกิน 5 พันมานิด แต่ถ้าจะเล่นเกมส์ก็คงต้องประมาณนี้แหละครับ ><"

Comment

Originally posted by สับสน View Post
                        9600GSO เห็นมันแค่ 192bit แบบนี้ จริงๆแล้วมันแรงไม่แพ้ HD3850 เลยนะ คุ้มราคามากครับ เอาไปเล่นกับจอ 19" ถ้าไม่คิดมากว่าต้องเปิดกราฟฟิกให้สูงๆ มันก็เล่นได้ทุกเกมล่ะครับ แต่คงจะไม่ลื่นเท่าเครื่องน้องชายท่านที่ใช้ HD3850 กับจอ 15" หรอกนะครับ เพราะฉะนั้นเรื่องนี้ผมว่าไม่ต้องเอามาคิดในการเลือกซื้อการ์ดจอของท่านดีกว่า เอาแค่ว่าเลือกการ์ดที่คุ้มกับเงินที่ต้องเสียไปที่สุดจะดีกว่าครับ
                        เท่าที่มองๆดูตอนนี้การ์ดจอในงบ 3500บาท ไม่ค่อยมีตัวไหนน่าใช้เลยนะครับ มีแต่ต้องบวกเพิ่ม ยกตัวอย่างเช่น 8800GT (ถ้าหาได้) หรือ ไม่ก็ 9600GT ตัวนี้อาจจะไม่ใช้การ์ดที่คุ้มค่าที่สุด แต่มันก็โอเคในระดับหนึ่งครับ (แถมเย็นดีด้วย) แต่ถ้าหา 8800GT ได้นี่แจ๋มเลย แต่อาจจะไม่ถูกใจกับความร้อนแรงของมันนะ
                        ดูๆไว้ก็เล็ง 9600GSO ไว้เหมือนกันครับ แต่กลัวเรื่องความร้อน และกลัวว่าจะไม่ลื่นพอเพราะเอาไปใช้กับจอ 19" เดี๋ยวจะไม่ลื่นเท่ากับของน้องที่ใช้ HD 3850 256/256 กับจอ 15" น่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำ!!

Originally posted by boat3250 View Post
                        หาซื้อพวกตะกูล8800มือ 2มั้ยคับ ในเว้บนี้ก็น่าพอจะดีส่วนpsuก็ 500Watt Delux อยุ่ในราวๆ5000 +- 500ได้
                        8800 นี่ผมไม่แน่ใจกับเรื่องความร้อนของมันน่ะครับ เพราะเคสของผมมันไม่มีพัดลมซะด้วย ถ้าใช้การ์ดที่มีความร้อนสูงผมกลัวจะมีปัญหาเรื่องความร้อนน่ะครับ และตอนนี้กำลังหาข้อมูลของ PSU อยู่เหมือนกัน ตัวแปรเรื่องเงินเลยมีเพิ่มเข้ามาอีก ปวดหัวมั่กๆเพราะงบมีจำกัดน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม!!

Originally posted by dragon_horse View Post
                        ขออภัยครับ
                        คือผมคิดว่าถ้าท่านชอบเล่นเกม...แฟนท่านก็เริ่มต้นผิดพลาดแล้วน่ะครับที่ไปซื้อ HP
                        เพราะดูสเป็คแล้ว..น่าจะเป็นคอมพ์ที่ใช้ในสำนักงานทั่วๆไปมากกว่า เช่น ทำบัญชี พิมพ์งานเอกสาร
                        พอจะเล่นเกม ต้องอัพโน่นอัพนี่..ไปๆมาๆจะกลายเป็นว่า ท่านต้องซื้อใหม่เกือบยกเครื่อง
                        ผมเดาว่า ราคาคอมพ์ HP นี่..ถ้ากำเงินในราคาเดียวกัน ไปซื้ออุปกรณ์คอมพ์แยกเป็นชิ้นๆ
                        น่าจะได้สเป็คดีกว่า HP
                        แต่ถ้าท่านยังเป็นมือใหม่เรื่องคอมพ์..คือแทบไม่รู้อะไรเลยนี่(อันนี้ไม่ได้หมายความดูถูกท่านนะครับ)
                        ก็อาจเป็นการดี(มั๊ง?)ที่ซื้อคอมพ์แบรนด์เนม..ที่น่าจะมีปัญหาน้อย(มั๊ง?)เพราะคอมพ์ HP น่าจะเสถียร
                        (มั๊ง?..หลายมั๊งจัง..อิๆ)ลดความเสี่ยงที่ท่านจะต้องมานั่งปวดหัวกับการแก้ไขปัญหาคอมพ์ด้วยตัวเอง
                        หรือถ้าแฟนท่านซื้อคอมพ์ HP เพื่อมาใช้ทำงานส่วนตัวแล้ว...แต่ท่านชอบเล่นเกม
                        ผมว่าท่านน่าจะซื้อคอมพ์ใหม่อีกเครื่องเป็นของตัวเองไปเลยดีกว่า..เพราะคนที่ชอบเล่นเกม
                        มักจะติดตั้งโน่นนี่ปรับแต่งนั่นนี่ อยู่เป็นประจำ และก็มักจะถอดถอนโปรแกรมอยู่บ่อยครั้ง
                        ซึ่งถ้าทำไม่ถูกต้อง..อาจทำให้เครื่องรวน ต้องฟอร์แมตและลงวินโดวส์ใหม่
                        ถึงตอนนั้น..ทำให้เป็นอุปสรรคต่อการทำงานส่วนตัวของแฟนท่านได้
                        อีกอย่าง..คอมพ์เล่นเกมนี่..หากคอมพ์ของแฟนท่านมีปัญหาต้องส่งซ่อม..ก็ใช้คอมพ์ของท่านมาทำงาน
                        แก้ขัดไปพลางๆก่อนได้เหมือนกัน
                        งบประมาณ 15000-18000 นี่ก็น่าจะได้คอมพ์สำหรับเล่นเกมได้ค่อนข้างดีพอตัวแล้ว
                        เฮ้อ...
                        ยังไงก็เอาใจช่วยให้ท่านแก้ไขปัญหาจนสามารถเล่นเกมอย่างมีความสุขได้นะครับ
                        โชคดีครับ
                        แหมๆ ผมไม่กล้าโกรธหรอกครับ....แต่เผอิญผมมีงบจำกัดน่ะครับ จะซื้อคอมใหม่ทั้งชุดไว้สำหรับเล่นเกมนี่คงไม่ไหว....ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ!!

Originally posted by H13 View Post
                        หาซื้อมือ 2 น่าจะคุ้มสุดครับถ้าจะอัพ
                        8800gt 3500-3800
                        power ก็ต้องเปลี่ยน
                        enermax 460watt 1600-1800

เกิน 5 พันมานิด แต่ถ้าจะเล่นเกมส์ก็คงต้องประมาณนี้แหละครับ ><"
                        PSU นี่ผมกะว่าไม่น่าเกิน 1000 น่ะครับ(จะมีรึเปล่าหว่า!?) เพราะผมมีงบ 5000 บาทสำหรับการ์ดกับ PSU น่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับผม!!

แล้วก็ขอถามทุกท่านต่อนะครับว่า งบ 5000 จะซื้อการ์ดอย่างเดียวไฟจะพอไหม หรืองบ 5000 นี่เอาการ์ดกับ PSU ตัวไหนได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ!!

และอีกอย่างนึง ถ้าเป็นตัว 9600GT นี่เวิร์คไหม และไฟจะพอรึเปล่าครับ!?

Comment

ขออนุญาต "ดัน" เพื่อความรู้ของนู๋สัก 1 ทีครับ!!

Comment

โฮะ ต้องแข่งกับน้องด้วยเหร่อครับเนี่ย

ก็น้อง จอแค่ 15 นิ้ว

ใช้ 3580 ยังไง ก็ต้อง ลื่นปี๊ดอยู่แล้วละครับ

ถ้าจะให้แหล่มเกินหน้าน้องก็ต้อง 8800 gt แหล่ะครับแหล่ม

แต่ psu นี้ รอท่านต่อไปมาแนะนำอีกทีละครับ

ไม่สันทัด

โชดดีครับ

Comment

Originally posted by meekung555 View Post
                              โฮะ ต้องแข่งกับน้องด้วยเหร่อครับเนี่ย

ก็น้อง จอแค่ 15 นิ้ว

ใช้ 3580 ยังไง ก็ต้อง ลื่นปี๊ดอยู่แล้วละครับ

ถ้าจะให้แหล่มเกินหน้าน้องก็ต้อง 8800 gt แหล่ะครับแหล่ม

แต่ psu นี้ รอท่านต่อไปมาแนะนำอีกทีละครับ

ไม่สันทัด

โชดดีครับ
                              ไม่ใช่ว่าแข่งกับน้องหรอกครับ แค่เอาความลื่นของน้องมา Ref. เท่านั้นเองครับ อ้างอิงเฉยๆ

ว่าแต่ 8800GT กับ 9800GT นี่ตัวไหนกินไฟ / มีปัญหาเรื่องความร้อน / ลื่นไหลมากกว่ากัน น่ะครับ!!

Comment

Working...
                              X