Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาความเย็นให้4870*2ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by asphere View Post
    ผมว่ามันก็ไม่น่าจะพออยู่ดีแหละครับ ถึงแม้จะ Peak ได้แต่มันไม่ได้ Peak ระยะเวลาสั้นๆนะครับ คือต้องเข้าใจว่าไอ้เรื่อง Peak เนี้ย PSU ดีๆมันได้อยู่แล้วเกิดต้องการทันทีในระยะเวลาสั้นๆ แต่ไม่ใช่เล่นเกม ครึ่งชมขึ้นไปอะไรแบบนี้ มัน Peak เกินตัวไม่ได้นานขนาดนั้นหรอกครับ ไม่แปลกที่ไฟจะไม่พอหลังจากเริ่มเล่นไม่ได้นาน

ตัว 4870X2 ยังไม่รวมอย่างอื่นเวลาเล่นเกมก็กินไปแล้ว 650W ขึ้นไป นี้ยังไม่รวมอุปกรณ์อย่างอื่นเลย ผมว่ายังไงก็ไม่พอครับ
    แต่ที่ผมบอกว่าที่มันร้อน คือ ผมเปิดรันเกมส์ได้แค่2-3นาทีเองนะครับ จนต้องลดความเร็วของการ์ดเหลือ730Mhz อ่ะครับ ถ้าปล่อยเดิมๆ790Mhz นี่4นาทีก็ค้างแล้วครับ มันไม่น่าเกี่ยวกับPsuมั้งครับ

Comment

Originally posted by serialnuza View Post
      แต่ที่ผมบอกว่าที่มันร้อน คือ ผมเปิดรันเกมส์ได้แค่2-3นาทีเองนะครับ จนต้องลดความเร็วของการ์ดเหลือ730Mhz อ่ะครับ ถ้าปล่อยเดิมๆ790Mhz นี่4นาทีก็ค้างแล้วครับ มันไม่น่าเกี่ยวกับPsuมั้งครับ
      ผมเล่น 3870 ร้อนกว่าอีกเป็นชม. เพราะของผมไม่มีพัดลม เหยียบ 100C ยังเล่นได้เลย ลองไปทำตามที่ท่านอื่่นเขาบอกก่อนแล้วอย่ามั่นใจว่ามันจะจ่ายให้คุณได้ 800W แค่เกือบ 750W ก็ดีแล้ว ผมฟันธงว่า PSU ไม่พอ

Comment

http://www.tkcom99.com/product_detai...=3&s_cat_id=20

ซัพพลาย Thermaltake 750W Toughpower จ่ายไม่ถึง750Wเต็มเหลอครับ แล้วผมซื้อมาทำไมตั้ง5500บาทเนี้ย สงสัยได้ขายแล้วซื้อใหม่แน่เลย

ปล. คุณก็ซื้อยี่ห้อนี่ไช่ป่าวครับ แต่เป็นตัว850w แล้วมันจ่ายถึง850wไหมครับ ถ้ามันจ่ายไม่เต็ม ผมว่ามันทำออกมาได้ห่วยเลยละ แพงก้แพงกว่าเค้า แถมไม่มีไฟ ได้แต่ถอดปลั๊ก

Comment

Originally posted by serialnuza View Post
          http://www.tkcom99.com/product_detai...=3&s_cat_id=20

ซัพพลาย Thermaltake 750W Toughpower จ่ายไม่ถึง750Wเต็มเหลอครับ แล้วผมซื้อมาทำไมตั้ง5500บาทเนี้ย สงสัยได้ขายแล้วซื้อใหม่แน่เลย

ปล. คุณก็ซื้อยี่ห้อนี่ไช่ป่าวครับ แต่เป็นตัว850w แล้วมันจ่ายถึง850wไหมครับ ถ้ามันจ่ายไม่เต็ม ผมว่ามันทำออกมาได้ห่วยเลยละ แพงก้แพงกว่าเค้า แถมไม่มีไฟ ได้แต่ถอดปลั๊ก
          คุณไอ้ที่เรียกกันว่า Watt เต็มเนี้ยมันก็ไม่ได้หมายความว่าจะจ่ายเต็ม 750W หรอกนะ คือยังไงมันก็ต้องอยู่ราวๆ 80% ขึ้นไปสำหรับ PSU ดีๆ ถ้าห่วยๆอาจจะน้อยกว่านั้นแล้วก็จะจ่ายไฟแกว่งกว่านี้ และไม่อึดเท่าพวกของดีๆหรอก ถ้าของคุณก็แค่ราวๆ 600W เท่านั้นเอง หรือมากกว่านั้นนิดหน่อย เนื่องจาก PSU เมื่อมันทำงานจะเกิดความร้อน เพราะฉะนั้นพลังงานที่เข้าไปกับที่ออกมันจะไม่เต็ม 100% อยู่แล้วเพราะจะสูญเสียพลังงานกลายเป็นความร้อนไปด้วย

PS. ของผม 850W ราคาเท่าของคุณแหละเพราะเจ็ลดให้ผม แต่จ่ายไฟมากกว่า อีกอย่างมันมีเหตุผลที่ราคามันแพงกว่ายี่ห้ออื่น ใช้ๆไปคุณก็จะรู้เอง อย่าดูแต่แค่ราคากับกำลังจ่าย เพราะมันมีหลายเหตุผลมาก คุณลองไปหาอ่านดูละกัน ผมขี้เกียจอธิบาย
          Last edited by asphere; 27 Oct 2008, 19:24:32.

Comment

ตอนนี้ผมรู้แล้วครับ ปัญหาไม่ไช่จากซัฟพลาย ปัญหาอยู่ที่บอร์ดผมครับ เพราะผมโทรคุยกับเจ้าของเก่า เค้าใช้Tagen 700w กับE8400ocไป4.4G ยังได้สบาย แถมคล๊อกการ์ดจอไปที่800mhz ด้วย ผมก็ลองไม่คล๊อกซีพียู ทำซีพียูเป็นค่าดีฟอล์เรียบร้อยแล้ว แต่ก็ไม่สามารถรัน3D 2006 ที่ความเร็วการ์ด790mhzไม่ผ่าน 3นาทีค้างเหมือนเดิม ต้องบอกก่อนว่าการ์ดจอรุ่นนี้ ค่าดีฟอล์มันมาจากโรงงานที่790mhz ครับ

ว่าแต่ TT 850W คุณซื้อร้านไหนเหลอครับ ทำไมถูกจัง 5500 เองเหลอครับ

Comment

ตอนนี้ผมรู้แล้วครับ ปัญหาไม่ไช่จากซัฟพลาย ปัญหาอยู่ที่บอร์ดผมครับ เพราะผมโทรคุยกับเจ้าของเก่า เค้าใช้Tagen 700w กับE8400ocไป4.4G ยังได้สบาย แถมคล๊อกการ์ดจอไปที่800mhz ด้วย ผมก็ลองไม่คล๊อกซีพียู ทำซีพียูเป็นค่าดีฟอล์เรียบร้อยแล้ว แต่ก็ไม่สามารถรัน3D 2006 ที่ความเร็วการ์ด790mhzไม่ผ่าน 3นาทีค้างเหมือนเดิม ต้องบอกก่อนว่าการ์ดจอรุ่นนี้ ค่าดีฟอล์มันมาจากโรงงานที่790mhz ครับ

ว่าแต่ TT 850W คุณซื้อร้านไหนเหลอครับ ทำไมถูกจัง 5500 เองเหลอครับ
              แล้วตอนเจ้าของเก่าเขาใช้ 4870X2 ด้วยหรือเปล่าละครับ มันอยู่ที่นั้น ถ้าเขาใช้แล้วก็เปิดผ่านก็แปลว่าอาจจะใช้ แต่ถ้าเขาไม่ได้ใช้ 4870X2 หรืออะไรก็ตามที่เป็น SLI/CF ละก็บอกได้เลยว่ายังไงก็ที่ PSU ฟันธง มันไม่ได้เกี่ยวกับว่า GPU ทำงานความเร็วที่เท่าไร

เอาง่ายๆไปหาเครื่องอื่นที่มี PSU สูงกว่านี้แล้วลองดู ถ้าผ่านก็รู้แล้ว ไม่ต้องมานั่งปรับความเร็ว GPU ไปๆมาๆหรอกครับ เสียบเครื่องอื่นปุปดูก็รู้แล้ว

Comment

กดซ้ำ โทษที
                Last edited by asphere; 27 Oct 2008, 22:27:22.

Comment

ครับ เค้าไช้ตัวที่ผมใช้ เค้าบอกมาว่าTagen 700w เปิดเล่นเกมส์ที่ความเร็วของการ์ดที่800Mhz เล่นได้20กว่านาทีไม่เป็นไรเลย ส่วนcpuเค้าก็ลากไปที่4.4Ghz ครับ พอมาใส่ของผม ความเร็วเดิมๆ790Mhz ไม่ถึง2นาทีค้าง

ถ้างัยถ้ายังสังสัย เด่วพฤหัสนี้ผมจะเอา750W ไปเปลี่ยนรุ่นที่Tk ครับ อาจจะเป็นไอคิว1050 ไม่ก็TT850W ครับ

แล้วคุณ asphere ซื้อTT 850W มาจากร้านไหนเหลอครับ 5500ผมอยากรู้จริงๆ จะได้ไปถามว่ารุ่นอื่นเราคาเท่าไหร่ เผือไปสอยที่นั้นบ้างครับ

Comment

เปลี่ยน psu หรือรู้ว่าปัญหาเกิดจากอะไรรายงานด้วยนะครับอยากรู้

สุ้สู้

Comment

น่าจะเกิดจากเมนบอร์ดครับ เมนบอร์ดผมซื้อรุ่นP5k 64ws ซึ่งเป็นรุ่นที่ทางดีคอมเค้าลดราคาขาย มา บอร์ดตัวนี้รองรับการ์ดจอ Pci Ex ได้4ตัว มีPci ธรรมดา2ตัว ผมว่าน่าจะเกิดจากเมนบอร์ดนะครับ เพราะเจ้าของเก่าที่ขายมาเค้าบอกมาว่า ปรกติมันต้องวิ่งได้790Mhz เลย ไม่น่าจะต้องลดความเร็วลง อีกอย่าง ตัวนี้เป็นตัวทอป ความร้อนเค้าต้องทำเผือมาไว้แล้วแน่นอน ผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่บอร์ดอ่ะครับ

Comment

Working...
                      X