overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ## ด่วน !! จะซื้อเครื่อง MP3 ที่อัดเสียงได้ เพื่อทำวิจัย ขอคำแนะนำด้วยครับ ##

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

Exclamation ## ด่วน !! จะซื้อเครื่อง MP3 ที่อัดเสียงได้ เพื่อทำวิจัย ขอคำแนะนำด้วยครับ ##

คือว่าผมทำวิจัยเกี่ยวการนับจำนนวนรถครับ
    โดยในการนับนั้น จำเป็นที่จะต้องบันทึกป้ายทะเบียนรถ หากจดเอาเกรงว่าจะช้า
    จึงต้องการซื้อเครื่องบันทึกแบบ MP3 จำนวนหลายเครื่อง ประมาณ 5-6 ตัว
    เพราะว่าต้องบันทึกพร้อมๆ กัน ในหลายๆ จุด
    ผมต้องบันทึกรถเข้า-ออกประมาณ 6.00-21.00 มีรถเข้าและออกออกรวมกันประมาณ 3000 คัน

มีข้อสงสัยดังนี้

1. ผมควรซื้อยี่ห้อไหน รุ่นไหนความจุเท่าไหร่ดี
    2. การกดบันทึกนั้น บันทึก 1 ครั้ง เป็น 1 ไฟล์เลยหรือไม่ หรือว่าให้บันทึกต่อเนื่องได้
    3. ถ้าท่านใดมีอยู่ ลองบันทึกแล้วดูขนาดไฟล์แต่ละไฟล์ให้ด้วยครับ เวลาขานเลขทะเบียนก็แค่ 1234,4567 อะไรแบบนี้ครับ
    4. แบต 1 ก้อนต่อวัน จะสามารถรองรับได้หรือไม่
    5. ผมอาจจะมีข้อคำถามอีกแต่ยังนึกไม่ออก ขอรบกวนทิ้งเบอร์โทรไว้หน่อยครับ ผมจะโทรถามเลย

ผมอาจไม่ว่างมาถาม-ตอบที่กระทู้อ่ะครับ เลยขอเบอร์เลยดีกว่า

ผมไม่เคยใช้อุปกรณ์พวกนี้เลย แต่มองๆ แล้วน่าจะช่วยงานวิจัยผมได้เยอะมาก จึงคิดว่าควรต้องซื้อน่ะครับ

ช่วงนี้ไฟลนก้นแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ordinary_man 083-909-0999
    Last edited by Ordinary_Man; 31 Jan 2007 at 22:14:25.

OverclockZone Member naja_return's Avatar

creative muvo n200 512 Mb ใช้ ถ่าน AAA 1ก้อนอยู่ได้ 14-15 ชม

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

ขอบคุณครับ เด๊วจะลองสืบราคาดูก่อน

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

ถ้าจะบันทึกเสียงอย่างเดียวผมว่าซื้อเครื่องบันทึกเสียงโดยตรงเลยดีกว่ามั้ง

เครื่องบันทึกเสียงยังไงครับ

แบบเทปหรือครับ ?

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

ครับ-*- ประมาณว่าที่พวกนักข่าวใช้อะครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

ของ Creative จะอัดเสียงได้เบานะ อีกอย่างคุณเอาไปใช้นอกสถานที่เสยงรบกวนจะมาก และต้องอัดเสียงอาจกินเวลานานในการนับ
    แนะของ iRiver ครับมี Function ตัดเสียงรบกวนและอัดเสียงเป็นแบบ mp3 ได้นานกว่าทั่วไปที่จะอัดเป็น wav แทน แต่มันจะแพงไปนะสิครับ
    หากเอามาใช้อัดโดยตรงซื้อเครื่องอัดโดยตรงก็น่าสนใจนะครับ

ผมซื้อเครื่องบันทึกเสียงมาให้แล้วครับ ยี่ห้อ Oker 1G ค่าตัวก็ 800 นิดๆ ครับ

ซื้อมา 5 ตัวครับ

ทดลองแล้วใช้งานได้ดีครับ เพราะว่าใช้ไมค์จ่อที่ปากเลย มีเสียงรบกวนบ้าง แต่ว่าก็เปิดดังๆ ฟังเอา
    ตามราคาและตามสภาพอ่ะครับ -*-

ที่ผมไม่เลือกใช้เทป เพราะว่าจำเป็นจะต้องซื้อตลับเปล่ามาไว้อัดอีก ผมนับพร้อมกัน 5 จุด จุดละ 15 ชม. ถ้าใช้เทปจะกี่ตลับครับนี่ ต้องเสียเวลาในการเปลี่ยนตลับเวลาที่เทปหมด การก๊อปก็ทำได้ลำบาก ต้องมายุ่งยากเปลี่ยนเป็นระบบ digital อีก

เดี๋ยวนี้นักข่าว เขาใช้ MP3 อัดเสียงแล้วครับ

แต่ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

ถ้าเอาไว้อัดเสียงจริงๆก็ไม่แนนำหรอกครับ MP3 ควรซื้อเป็น เครื่องอัดเสียงโดยตรงเลยดีกว่รครับเพราะคุณสมบัติของMP3คือฟังเพลงครับ

OverclockZone Member naja_return's Avatar

IC Recorder Sony ครับ น่าจะชัดนะ แต่ไม่มช้ MP3 Walkman นะ เพราะชาน้านเสียงไม่รู้จาดีป่าว

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

แนะนำ Iriver T10 ครับ
    อัดเสียงชัดแจ๋ว แถมโค ตะ ระ อึด

OverclockZone Member

creative zen ครับ

Bookmarks

Bookmarks