Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะนำหลักการheatpipeไปใช้ระบายความร้อนadapterจ่ายไฟอะครับร้อนจัดมากๆ ช่วยชี้แนะทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะนำหลักการheatpipeไปใช้ระบายความร้อนadapterจ่ายไฟอะครับร้อนจัดมากๆ ช่วยชี้แนะทีคับ

จะนำหลักการ heatpipe ไปใช้ระบายความร้อน adapter จ่ายไฟอะคับร้อนจัดมากๆ ช่วยชี้แนะทีคับ โดยเฉพาะของ Linksys เห็นที่ฉลากเขียนไว้ เป็นสัญลักษณ์ ขดลวดอะไรนี่หละ ร้อนตั้ง 103 องศาเซลเซียสแนะ พี่ๆเพื่อนๆช่วยทีนะ

ผมว่าพัดลม 12CM สักตัวเป่าอัด Temp จะลงลงถึง 20-30 องศาเลยครับ

Comment

ผมลองเอาฮีทซิ้งไปวางไว้บน adapter แล้วตั้งพัดลมไว้บน เลียนแบบพัดลมCPU ก้ยังร้อนจี๊อยู่เลยน้าาา

ผมกลัวว่าไม่อยู่บ้านแล้วเปิดทิ้งไว้ ไฟจะไหม้เอาอะสิ

Comment

ผมนึกภาพไม่ออกครับ ว่าท่านเอา Sink ไปวางบน Adapter ยังไง

รบกวนช่วยลงภาพ มันอาจทำให้หาทางออกได้มากกว่านี้ครับ

Comment

รูปคับ

Comment

ผมว่ามันร้อน ก็น่าจะปรกตินะครับ

ของผมก็ร้อนจัดทุกตัว แต่ใช้มาปีกว่า...ยังไม่เห็นเป็นไร

ขนาดที่ชาร์ทแบต ยังร้อนเลย

ถ้าจะผิดปรกติ ผมว่าสังเกตุเรื่อง ความหลวมของปลั๊กจะดีกว่า ถ้าหลวมมากมันจะอ๊าก ทำให้ร้อน+เปลื้องไฟ
            และ จากภาพใช้ปลั๊ก เสียบหลายอัน ควรจะมีฟิวส์ด้วยครับ

Comment

โอ๊ยๆๆ...ทำไปได้นะท่าน...

แหมๆเอาซิงค์ระบายความร้อนของเคส(ตัวถัง)..

เป็นผมแกะเอาเคสบนออกแล้วเอาพัดลมเบาจะดีกว่าเยอะนะครับ...

Comment

ไม่กล้าแกะ กลัวช๊อตๆๆๆๆๆๆ

Comment

กะว่าจะยังไม่แกะตัวถัง แต่ใช้ซิลิโคนทาซีพียูช่วย เพราะตอนนี้แค่วางซิ้งไว้เฉยๆ แล้วเพิ่มซิ้งเพิ่งพัดลม คง OK นะ

Comment

กำ.....ที่ท่านวาง มันไม่ได้ช่วยให้เย็นขึ้นหรอกครับ

ทาซิลิโคนก็ยิ่งเปลือง ถ้าตัวถังมันเป็นเหล็กก็ว่าไปอย่าง

ความร้อนสะสมมันเกิดมาจากข้างใน พลาสติกเป็นตัวอบความร้อนเอาไว้ ต่อให้ท่านใช้โครต MX2 ก็ร้อนเหมือนเดิม

ถอดฝาครอบออก หรือ เอาฝาครอบมาเจาะรูให้พรุนก็ได้ ถ้ากลัวปลือยแล้วมันจะช๊อต

แค่นี้ ความร้อนสะสมมันก็มีทางออกละ

Comment

ขอบคุณคับ จะลองทำดูนะ

Comment

ร้อนทุกตัวเลยหรือครับ ส่วนใหญ่อแดปเตอร์ร้อนมากๆเกิดจากสาเหตุ ตัวload(เครื่องใช้ที่ต่อไฟไปใช้) ดึงไฟไปใช้เกินกว่าที่ตัวอแดปเตอร์จ่ายให้ตามปกติ ลองเช็ึคระบบโดยรวมอีกทีครับ

Comment

พัดลมเป่าครับ ใช้ heatpipe ไม่ช่วยอะไรเลย พลาสติกสื่อความร้อนไม่ดีครับ

Comment

Originally posted by jack024 View Post
                            ร้อนทุกตัวเลยหรือครับ ส่วนใหญ่อแดปเตอร์ร้อนมากๆเกิดจากสาเหตุ ตัวload(เครื่องใช้ที่ต่อไฟไปใช้) ดึงไฟไปใช้เกินกว่าที่ตัวอแดปเตอร์จ่ายให้ตามปกติ ลองเช็ึคระบบโดยรวมอีกทีครับ

ไม่ load เยอะคับ เพราะผมใช้ adapter 1 ตัว ต่อ อุปกรณ์ 1 ตัว เช่น Router,Modem และตัวที่ร้อนนี้ก้ Linksys WRT54GL Adapter ร้อนจัดมากๆ ผมเทียบกับตัวที่จ่ายไฟ 1 Amp เท่ากันของ Modem Billion5200S ยังร้อนน้อยกว่าเลยนะ ดูจากรูป ผมวางซิ้งไว้ตัวเดียว แต่ Linksys นี่สิ 2 อันยังไม่พอเลย

Comment

.
                              Last edited by Hang998; 31 Jul 2011, 22:28:51.

Comment

Working...
                              X