Announcement

Collapse
No announcement yet.

คิดยังไงกับเกมDead Spaceครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คิดยังไงกับเกมDead Spaceครับ

สำหรับผมเเล้วบอกได้คำเดียวว่าสนุกที่สุดในบรรดาเกมFPSที่เคยเล่นมาเลยครับ

เกมอะไรทำออกมาโคดหลอนเลย บางทีเดินๆไปศพฟื้นขึ้นมาอยู่ตรงหน้าเราซะงั้น เเกล้งตายนี่หว่า

ได้อารมร่วมเหมือนเข้าไปอยู่ในนั้นจริงๆยังไงก็ไม่รู้ ยิ่งปิดไฟเวลาเล่นเเล้วเปิดเสียงดังๆอารมนี่สุดๆเลย

เล่นไปครึ่งชม.ต้องออกมาพักทำใจ เล่นต่อไม่ไหว เเล้วกระสุนก็ถ้าใช้ไม่ประหยัดนี่หาโคดยากเลย

กราฟฟิกของเกมก็ใช้ได้ถือว่าดีเลย บางทีผมยิงมันตายเเล้วต้องกระทืบซ้ำไม่รู้ใครเป็นอย่างผมป่าว

อิอิ สนุกคับ เต็ม10ให้10.5เลยอะ

มี ยาแก้ไอมั๊ยครับท่าน จขกท รบกวนลิงค์ทางพีเอ็ม นิดนึงนะครับ(ถ้ามี) ขอบคุณครับ

Comment

คับ จะลองไปเล่นดูครับ หลังจาก FEAR ทำผมหลอนมาแล้ว

Comment

จะไม่พุดถึงความหลอนนะครับ พุดถึงตัวกราฟฟิค โดยรวมแล้ว มันว่ามันใช้ได้เลยครับ ระบบการเล่นถึงช่วงนี้ที่ผมเล่น อาจจะบังคับตามเมาส์ยากก็เถอะ แต่มันส์ก็ทำออกมาดีครับ จริงๆแล้วเกมส์นี้ไม่ได้เป็น FPS นะครับ เป็น TPS มุมมองบุคคลที่ 3

Gear of War ดูเด็กๆไปเลยงานนี้ถ้าเทียบกับ Dead Space เต็ม 10 ผมให้ 9 ครับ ตัดเรื่องการบังคับ ถ้ามีฉากขั้นมูวี่แบบตอนยานออกมาจากยานระเบิดแรกๆนี้สุดยอดเลย ที่ชอบมากเลยตรงกราฟวัดพลังชิวิตและก็ Status คิดได้ไงเอามาติดไว้ข้างหลัง โดยทั่วไปจะเห็นกราฟชีวิตเป็นแท่งๆอยู่มุมจอ เล่นแล้วเพลินเลย

Comment

ผมว่าเป็นเกมส์ที่สนุกมากๆเลย เล่นเพลินๆปายเลยเรื่องหลอนแรกๆก็หลอนๆอยู่
          แต่หลังๆนี่มันส์มากกว่าครับ
          แต่ผมไม่ผ่านตรงนี้อะไปไงอะครับบอกหน่อย T-T
          Attached Files

Comment

ลงตัวครับ

Comment

ส่วนข้างบน ให้กระโดดไปบนอุกกาบาต กะจังหวะดีๆครับระวัง แกนที่หมุนรอบๆ พอโดดได้แล้วให้รีบวิ่งไปอีกฟากของมันครับ แล้ววางระเบิด หลังจากนั้นก็ทำลาย เครื่องยนต์ที่เป็นสายพานเลเซอร์ให้ครบครับ
              อย่าลืมเติมอากาศด้วยครับ
              ผมเองก็ตายหลายรอบครับ ชอบเจอสัตว์ประหลาดมาขัดจังหวะ

Comment

ครับผมขอบคุณมากครับ

Comment

เป็น TPS (Third-Person Shooting) ไม่ใช่ FPS (First Personal Shooting) นะครับ ท่าน จขกท.

Comment

เด๋วต้องลองว่าหลอนขนาดไหน แต่ก่อนเล่นBio4 ก่อนเล่นยังทำใจเลย(มันหลอนเพราะเสียงประกอบมากกว่า ) 5555555555

เด๋วมาลองDead Space บ้าง โหลดบิทอยู่

Comment

ขอโทดทีครับ มันคล้ายๆFPS ผมเกิดอาการสับสนเเระ

Comment

ผมกลัวจนเหนื่อยเลย

Comment

เทียบความหลอนกับ F.E.A.R. ภาคแรกเป็นไงบ้างครับ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                            เทียบความหลอนกับ F.E.A.R. ภาคแรกเป็นไงบ้างครับ
                            ผมชอบ F.E.A.R. มากกว่าอยู่ดีครับ เล่นไปได้นิดหน่อยคิดว่าหลอนคนละอารมณ์

ผมชอบอารมณ์หลอนที่ ผี คือ ผี มากกว่า คือ F.E.A.R. มันเป็นวิญญานนะ แต่ไอนี่มันเป็นสัตว์ประหลาด เป็นเอเลี่ยนอะไรแบบนี้

ผีเนี่ย แค่มันโผล่มามันก็น่ากลัวแล้ว เดินๆอยู่แล้วเด็กผีวิ่งตัดหน้าไรแบบนี้ ใส่เบรกแทบไม่ทัน แถมมันอารมณ์ดีด้วยนะหัวเราะด้วย บางทีมันยิ้มหวานให้ด้วยอ่ะ

แต่ไอนี่ โผล่มาแล้ว ดันวิ่งเข้ามาแดกเราเนี่ยสิ เพิ่มอารมณ์หลอนกับการเอาชีวิตรอดไปด้วย เลยหลอนไม่จับจิตเท่าที่ควร แต่ไปได้ตรงอารมณ์บีบคั้นมาชดเชย

ผมเลยชอบหลอนแบบ F.E.A.R. มากกว่า ถึงใจดี เก็บไปฝันหลอนในชีวิตจริงได้ด้วย เอเลี่ยนมันไกลตัวไปหน่อย

ถ้าจะเทียบ คงเป็นเรื่องบรรยากาศ สถานที่ที่เป็นแบ็คกราวด์ กับดนตรีประกอบ เล่นไปได้นิดเดียวก็ไม่รู้จะเปรียบยังไง แต่ถ้าคำนึงถึงเรื่องนี้ Dead Space คงได้เปรียบเรื่องเทคโนโลยี Unreal Engine 3 สุโค่ยยยยยย

แต่ F.E.A.R. ที่แบ็คกราวด์เป็นโรงพยาบาล มีคราบเลือดจากการทำคลอด ทำแท้ง อันนี้ ได้ใจผมมากกว่าบรรยากาศในยานอวกาศนะ โรงพยาบาลในชีวิตจริงก็น่ากลัวอ่ะ

แต่สุดท้าย ผมว่า Dead Space มันหลอนทุกฝีก้าวนะ มันมาถี่(ได้) แต่ F.E.A.R. มาถี่ก็จืดไปล่ะมันเป็นวิญญานนิ แล้วก็ F.E.A.R. มันก็ไปเน้นบู๊ซะมากด้วย

สรุป

-คุณภาพความหลอน..พอๆกัน แต่คนละอารมณ์ หรือจะเรียกว่าอารมณ์เดียวกันแต่มีที่มาต่างกันดีวะ งงตัวเองบรรยายไม่ถูก คงประมาณ หลอนจับจิตแบบเจอแล้วตัวแข็งปากค้างพูดไรไม่ออกนั่งขนลุกน้ำตาทะเล็ดอยู่คนเดียว..กับหลอนแบบสะดุ้งตกใจดิ้นรนเอาชีวิตรอด มั้ง
                            -ปริมาณความหลอน..ยกให้ Dead Space ส่วน F.E.A.R. มันหลอนได้คุณภาพก็จริง แต่ผมว่ามันขาดปริมาณ ขาดอารมณ์บีบคั้นจากการเอาชีวิตรอดจากผี(ไม่จำเป็นเท่าไหร่)
                            -แบ็คกราวด์สถานที่ ยกให้ F.E.A.R. แค่คิดถึงโรงพยาบาลร้าง มันก็หลอนได้ด้วยตัวเองแล้ว ไม่ต้องพึ่งกราฟฟิกมากเท่าไหร่ ยานอวกาศมันแค่ขำๆ ไกลตัวไปหน่อย เลยขาดจินตนาการ

สรุป2

-Silent Hill มีครบทุกอย่างที่กล่าวมา ถอดใจตั้งแต่ฉากโหลดเกม....

ปล. ถ้าเล่น Dead Space จนจบได้ อะไรๆอาจเปลี่ยนไป เพราะทั้งนี้ยังไปไม่ถึงไหนเลย
                            Last edited by ARES; 27 Oct 2008, 05:11:32.

Comment

เกมนี้ยอดเยี่ยมสมกับคำที่เรียกว่า เกม NEXTGENT PC......

Comment

Working...
                              X