Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่อง Key port

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่อง Key port

คือเรื่องมันเป็นแบบนี้คับ.

ผมใช้เน็ทหอ ความเร็ว 2 เมก..ของทรู..

ปัญหามันก็มีอยู่ว่า ผมโหลดพวกไฟล์หนัง วีดีโอ มาดูบ่อยๆ
    เน็ตที่ห้องผมมันก็วิ่ง 1-150 เค...(ผมลง Cfosspeed ด้วยคับ)

เป็นปกติ..แต่อยู่มาวันหนึ่ง ผมได้ใช้โปรแกรมช่วยโหลดที่ชื่อว่า Orbit
    โหลดแรกๆ แรงมากๆ แปปเดียวเสร็จ..แต่ทะว่า....

ตอนที่อยู่ในช่วงกำลังโหลด มันดันไม่ให้เข้าเน็ท...เปิดเน็ททีไรมันขี้นเว็ปเออเร่อร์ทุกที
    (Can not display web page) แต่มันก็โหลดแบบแรงๆ ของมันได้อีก(แสดงว่าเน็ท
    ไม่ได้หลุด)พอโหลดเสร็จก็ลบไอ้เจ้า Orbit นี้ออกทีนี้แหล่ะ...เป็นไรไม่รู้ พอใช้ IE โหลด
    ก็ยังเข้าเว็ปไม่ได้อีก....แต่มันก็ยังโหลดได้อยู่ (เข้า MSN ก็ไม่ได้ เปิดเกมส์ออนไลน์ก็ไม่ได้ มัน
    ฟ้องว่า Key port เออเร่อร์)

จากนั้นก็ลองๆ สังเกตุดู พบว่า มันจะเข้าเน็ต+เล่นเกมส์ออนไลน์+เข้าเว็ป พร้อมกันไม่ได้ ต้องเข้าหรือ
    ทำทีละอย่างถ้าจะโหลดก็โหลดได้อย่างเดียว เล่นเกมส์ก็ต้องเกมส์อย่างเดียวเปิดเว็ปไม่ได้มิฉะนั้นเกมส์จะหลุดทันที ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้น มันสามารถเปิดไอ้พวกเน็ท+เกมส์+โหลด ได้พร้อมๆกันแบบไม่มีปัญหาอะไรเลยก็ยังทำได้ แต่พอใช้ MSN รีแพร์ดูมันก็ฟ้องแต่ Key port

ผมจึงอยากรบกวนถามหน่อยครับว่า..ปัญหาเช่นนี้เกิดจากอะไร? สาเหตุ?..
    แล้วมีวิธีแก้ไหมคับ?...(รบกวนช่วยชี้แนะที)

ป.ล.หรือว่าจะเป็นที่ตัวเราท์เตอร์ของหอ

โปรแกรมพวกนี้ใช้หลักการแทรกอยู่ใน session layer ของการเชื่อมต่อ เหนือ Transport layer ทำให้ winsock ใน win32 ของคุณเพี้ยนไป ในบางเครื่องบางจังหวะไม่ใช่ทุกเครื่องลองทำตามผม

เข้า DOS
    1.กด netsh enter ที
    2.กด winsock ent
    3.reset ent

แล้ว restart เครื่อง ถ้า winsock ใน windows คุณไม่เสียจะใช้งานได้ครับ เสียไม่เสีย registry ในเครื่องคุณเป็นตัวกำหนด

ป.ล.เคยใช้คำสั่งพวกนี้มั้ยครับลองศึกษาดูครับเอาไว้ Trouble ปัญหาต่างๆได้ดี

Comment

ขอบคุณมากคับ...

มีประโยชน์มากๆๆเลยคับ..

ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย

ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุด :

แต่พอผมพิมพ์ไปแล้ว DOS มันบอกว่า เป็น Bad command

ผมใช้ Hiren boot CD 9.5 เป็นตัว Boot Dos นะครับ...

หรือถ้าใครมีไฟล์ DOS ที่สร้างจาก XP หรือ 98 ผมขอหน่อยนะคับ..

(ขอบคุณมากๆคับ(ล่วงหน้าก่อนเลย))
      Last edited by angel_white; 27 Oct 2008, 14:22:32.

Comment

Working...
      X