Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเอา SSD มาใช้ notebook ผมได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเอา SSD มาใช้ notebook ผมได้ไหมครับ

เห็นหลาย ๆ ที่บอกว่า SSD (Solid State Disk) มันเร็วกว่า HDD ที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน และยังประหยัดพลังงานด้วย
    เลยอยากจะซื้อมาใช้ ไม่รู้ว่าจะเอามาเปลี่ยนกับ HDD ในเครื่องได้หรือไม่ (Asus A8DC) แล้วตอนนี้ราคาค่าตัวมันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ แล้วมีที่ไหนขายครับ เอาสัก 32gb ก็พอ เอามารัน windows และ program อ่ะครับ แล้วเอาตัวเก่าไว้เก็บ data เอา

หาจาก google แล้ว ไม่เจอที่ขายเลย

ใครทราบ รบกวนหน่อยนะครับ
    Last edited by entertainer; 27 Oct 2008, 12:17:24.

ebayครับ

Comment

เคยเห็นที่ jedi ครับ ของ OCZ

Comment

ขอผู้รู้หน่อยครับ

Comment

ลองเดินดูร้าน tkcom ที่พันทิพย์นะครับ เพราะสังเกตเคยเห็นเว็ปเอามาลงพรีวิวของ จีสตริง และลงท้ายว่าขอขอบคุณร้านนี้น่ะครับ อาจจะสั่งซื้อแบบ by order หรืออาจมีอยู่ในร้านก็ได้ครับ ลองไปดูก่อนครับ

Comment

SSDจะมีInterfaceเป็น SATAนะครับ ที่ขายที่เมืองไทย.. เอ่อ อันนี้ผมตอบไม่ได้จริงๆ
            แต่เท่าที่ผมหาได้ ของOCZ 32GBมัน 159ยูโร ตีเป็นเงินไทยก็ประมาณ7950อ่ะครับ ถือว่าแพงสุดๆเลยทีเดียว
            รูปนิดหน่อย หน้าตามันเป็นงี้หล่ะ

ของOCZบางรุ่น(รู้สึก120GB) จะมีV2ด้วย ที่ตัวไดรฟ์จะมีหัวUSBมาให้ด้วยนะครับ แต่ราคาก็มหาโหดเลย 120GB 22,950บาท (459ยูโร)

ดังนั้น ข้อแนะนำคือ ถ้าไม่คิดจะเอาไปใช้ในที่ที่มันสั่นสะเทือนหรือไม่คงที่จริงๆ เช่นเอาไปใช้ในรถหรือเวลาเดินทาง ใช้HDDต่อไปเถอะครับ ตอนนี้มันยังแพงเกินไป เอาไว้ราคาลงมาหน่อยแล้วค่อยซื้อดีกว่า

Comment

ถ้าราคาตามนี้ คงเลิกฝันไปเลยครับ อีก 5 ปีค่อยมาดูกันไหม่ เผื่อเทคโนโลยีจะทำให้ของถูกลง อิอิ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X