Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลดความเร็วรอบพัดลม CPU ยังไงอ่ะครับ (พัดลมที่บ้านดังมากครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลดความเร็วรอบพัดลม CPU ยังไงอ่ะครับ (พัดลมที่บ้านดังมากครับ)

คอมใหม่แท้ๆครับ พัดลมหมุนดังมาก

ถ้าปิดเคสเนี่ยดังโคตรครับ (พัดลมติดเคสมันดัง)

จากที่ผมดูแล้วนะครับ พัดลมเคสต่อให้เปิดหรือไม่เปิด ความร้อนมันก็ไม่เพิ่ม/ลดลงอ่ะครับ เลยว่าจะเอาพัดลมเคสออกดีมั้ยครับ เพราะมันไม่มีประโยชน์เลย เพิ่มเสียงดังเข้ามาอีก

พัดลม CPU ผมหมุน 3000 รอบนะครับ กะจะปรับให้หมุนน้อยลงกว่านี้อ่ะครับ จะได้เงียบสบายๆ หน่อย เพราะตอนนี้ดูๆ แล้ว CPU ก็ไม่ค่อยร้อนอ่ะครับ 35-40 องศาเองครับ กะลดความเร็วรอบ พัดลม CPU หน่อย ถึงร้อนขึ้นก็ไม่เปนไรครับ (อย่างเกิน 50 องศาก็พอใจแล้วครับ ^^")

พัดลมติดเคสคิดว่าช่วยไรได้มากมั้ยครับ ผมดูๆแล้วมันไม่ค่อยช่วยเลย (เพราะมีไปก็ไม่เหนมันจะเย็นขึ้น ใช้โปร Speed Fan กับดูใน Bios เช็คอ่ะครับ เลยกะจะถอดมันออกซะเลย)

ปัจจุบันหมุนราวๆ 2800-3200 รอบอ่ะครับ (กะจะให้เหลือน้อยกว่านี้ซักราวๆ 2000 ต้นๆ อ่ะ เหอๆ)
    Last edited by Alexandrite; 1 Feb 2007, 01:11:55.

พัดลมที่คิดว่าไม่ช่วย (หรือไม่ช่วยจิงๆ) ก็เอาออกเถอะ ถ้ามันหนวกหู (เครื่องผมยังติดดูดออดแค่ตัวเดียว)

ส่วนที่ cpu คงต้องไปปรับใน bios ในส่วนของ cool'n quite ให้เป็น enable คงช่วยได้

Comment

บอร์ดอะไรอะครับ

ถ้า asus จะมี เมนู Q-fan อยู่ใน bios นะครับ

ยี่ห้อ อื่น ๆ ก็มีเหมือนกัน

ถ้าเป็น asus ก็เปิด การทำงานของ q-fan แล้วเลือก silent mode มันก็จะทำงานที่รอบต่ำสุดของ พัดลมนะครับ

บอร์ดอื่น ๆ ก็อยู่ในเมนู hardware monitor นะครับ ลองปรับ ๆ ดู

ปล. บอร์ดบางตัวของ asus อาจไม่มี menu silent mode นะครับ

ถ้าพัดลมฝาข้างเคส หรือตัวหลังเคส มันแรงไป ก็สลับสายนะครับ ปกติ พัดลมจะใช้ไฟ 12v. เมื่อเสียบเข้ากับ power เคส มันจะถูกเสียบอยู่กับเส้นสีเหลือง

คู่กับเส้นสีดำ มาในปลั๊ก 4 พิณ ย้ายสีเหลือง ไปเสียบช่องสีแดง

เพราะสายสีแดงจาก power จะมีไฟแค่ 5V พัดลมจะลดรอบลงเองนะครับ

ส่วนสายสีแดง ไม่ต้องห่วงเพราะมันจะไม่ได้เสียบกับอะไรเลย มันเป็นเจ็ค ลอย ๆ มาเฉย ๆ
      Last edited by tnet; 1 Feb 2007, 01:40:33.

Comment

asrock กด F2 เข้าใน hardware monitor เลือกเปิด Q-Fan มันจะมีบอกครับบอร์ด มันจะมีปรับแบบสูง กลาง ต่ำ แล้วแต่คุณจะเลือกแบบไหน

Comment

ซื้อตัวแปลงมาก็ได้ครับ มานจะมีที่ปรับความเร็วรอบก็คือมานเป็นตัวจ่ายกระแสไฟแหละครับ จ่ายน้อยลงรอบก็เบาขึ้น ครับ

Comment

ยี่ห้อ AsRock ครับ

ผมปรับใน Bios แล้วนะครับ (แต่ไม่รูปรับถูกมั้ย)

ผมปรับไว้ที่ 45 องศา แล้วก็ปรับความเร็วรอบเป็น Slow แล้ว

แต่มันก็ยังหมุน 3000 รอบอยู่ดีอ่ะครับ >3<

Comment

Working...
            X