Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อ Lan ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อ Lan ครับ

อยากทราบว่า การที่ใช้สายแลนต่อ พ่วงไปเครื่องลูก จะทำให้ความเร็วตกลงไปเยอะไหม รวมถึงค่า

ping ค่าที่ใช้ดูเวลาเล่นเกมออนไลท์อะครับ เพราะว่าตอนนี้ใช้ต่อแลน ถ้าใช้เราเตอร์จะดีขึ้นไหมครับ

คือกำลังอยุ่ในช่วงตัดสินใจซื้อเราเตอร์อะครับ ว่าจะซื้อดีหรือเปล่า เพราะว่า แชร์แค่ 1 จุดถ้าค่า

response time เครื่องลูก สูงมากก็คงต้องไปใช้เราเตอร์ รบกวนด้วยครับ

ตามความคิดผมเนะนำ เราเตอร์ ครับ แต่ห้องผมแชร์ลงการ์ดแลนอีกใบนึงครับ

Comment

ใช้การแชร์จาก PC1 ไป PC2 ด้วยการ์ด Lan ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่แต่เวลาจะใช้เครื่อง PC2 ก็ต้องเปิด PC1 ทำให้ไม่ค่อยสะดวกและเปลืองไฟเท่านั้นละครับ

Comment

แล้ว การแชร์จาก PC1 ไป PC2 ด้วยการ์ด Lan มันต้องทำไงบ้าง แล้วเข้าไปตั้งอะไรตรงไหนครับ

Comment

Originally posted by เอ View Post
          แล้ว การแชร์จาก PC1 ไป PC2 ด้วยการ์ด Lan มันต้องทำไงบ้าง แล้วเข้าไปตั้งอะไรตรงไหนครับ
          ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ modem แบบไหนครับ ถ้าต่อแบบเป็น dial-up connection ก็แชร์ได้ไม่ยากครับ น่าจะหาวิธีได้ไม่ยาก

แต่ถ้าเราต่อผ่านแลน คือเป็น local area connection เลยก็ต้องตั้งแลนอีกวงครับ ยุ่งยากหน่อย ถ้าอยากทราบก็ pm มาครับ

Comment

Working...
          X