Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมซิงค์ระบายความร้อนมันบางจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมซิงค์ระบายความร้อนมันบางจัง

หวัดดีครับ ผมมีเรื่องอยากถามผู้รู้ทุกท่าน คือ ทำไม ซิงค์ระบายความร้อน CPU ของผมมันบางจังเลยครับ ทำไมอันเก่าของผมมันหนามาก คือ ผมใช้ CPU intel Pentium Dual Core E2160 อยู่ครับ แล้วก็เครื่องเก่าของผมเป็น Pentium4 ครับ แต่ทำไม E2160 มันบางกว่า P4 ก็ไม่รู้ครับ

* อย่างนี้ มันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ หรือว่าเค้าออกแบบมาแบบนี้หรือป่าว รบกวนถามผู้รู้ทุกท่าน ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพเป็นอย่างสูง

(สำหรับคำตอบดี ๆ ครับขอบคุณครับ)

ด้วยเทคโนโลยีสมัยใหม่ทำให้ CPU ร้อนน้อยลงครับ 65nm 45nm ก็กินไฟต่างกันแล้ว เมื่อร้อนน้อยลงเค้าก็ลดต้นทุนทำซิ้งให้บางลง เอาทองแดง(รุ่นเก่าๆจะมีทองแดง) ออกไปครับ
    Last edited by maxza929; 27 Oct 2008, 17:40:27.

Comment

sink บางลงแต่ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ ถ้าไม่ OC หนักๆ

Comment

บางแต่เย็นกว่าสมัย p4 อ่ะนะร้อนมากมาย

Comment

ดูตามรูป 1ตัวหนา = 2ตัวบาง เป็นการลดต้นทุนการผลิตจะได้กำไรเยอะๆ 5 5+

Comment

Working...
          X