Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีการ์ดจอรุ่นไหนบ้างที่สามารถupscaleภาพจากDVDเป็น1080P

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีการ์ดจอรุ่นไหนบ้างที่สามารถupscaleภาพจากDVDเป็น1080P

กำลังจะซื้อการ์ดจอเป็นครั้งแรกครับ เน้นใช้ดูหนัง อยากทราบครับ ว่ามันมีการ์ดจอรุ่นไหนบ้างที่สามารถ upscale ภาพจากDVD ไปเป็น 1080Pได้บ้าง แบบที่พวก DVD player มันทำได้ ขอบคุณครับ

ไม่มีครับ

http://www.thaidvd.net/main/?q=node/28

ภาพบลูเรย์ดิสก์ที่ 1080P

ภาพดีวีดีอัพสเกลที่ 1080P

Comment

ในภาพคือ บาโบซ่า

Comment

อะไรๆมันก็อัพสเกลได้ทั้งนั้นละครับ แต่sdไม่มีทางสู้hdแท้ๆได้อยู่แล้ว

อัพสเกลดีที่สุดเท่าที่ผมรู้คือ nnediresize2x แต่ใช้กับ realtime playback ไม่ได้หรอกนะ มันช้า ต้องมาจาก pre-processing ตอนแปลงไฟล์ แปลงแล้วใหญ่กว่า source แน่ๆ ไม่รู้จะทำไปทำไม ผมไม่มีจอใหญ่

Comment

มีครับ ATI Radeon™ HD 4600 Series
          Enhanced DVD Upscaling - Watch standard DVD movies in near high-definition quality with DVD upscaling.4 The GPU uses post processing algorithms to enhance standard and low resolution videos and movies on your HD display.

http://ati.amd.com/products/Radeonhd4600/index.html

Comment

ถ้าบอกว่า ATI Radeon™ HD 4600 Series
            ก็ควรไปซื้อ 4670 ซะ ได้หรือเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เห็นมีใครมาลองให้ดู
            แต่ถ้าถามผม มันไม่มีทางเป็นไปได้ครับ จาก DVD TO 1080P

Comment

ผมก้อว่า ไม่ได้น่าจะมีการ์ดจอรุ่นไหนที่ทำได้นะครับ งืมม

Comment

ถ้ามันอัพเทียบเท่า 1080p ได้จริง โซนี่ได้เลิกขายบลูเรย์แน่

Comment

ถ้าต่อจอทีวีให้จออัพสเกลก็ได้นิครับจอ1080pมันมีฟังค์ชันประมวลผลอัพสเกลในตัวนิ

Comment

สรุปคือ จอคอม ของเราต้องมี ขนาดที่ใหญ่พอสมควร เล่น ซื้อเครื่อง DVD HDMI มาแล ดีฟ่า งับ ภาพไร สวย กว่า ไม่ต้องพูดถึง

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                      ถ้าต่อจอทีวีให้จออัพสเกลก็ได้นิครับจอ1080pมันมีฟังค์ชันประมวลผลอัพสเกลในตัวนิ
                      ถึงอัพได้ ภาพจาก DVD ออกมาคงไม่เนียนเหมือน 1080 แน่

Comment

ผมก็ว่ายังไงก็ไม่มีทางเท่า1080Pแท้ๆอยู่แล้ว แต่ขอแค่ช่วยให้้ภาพจาก DVD มันดูเนียนขึ้นก็พอใจแล้วครับ
                        เพราะส่วนใหญ่ดูจาก DVD เพิ่งสั่ง 4670ไป หวังว่าจะดี

Comment

มีคอมฯอยู่แล้ว หาหนัง 1080p มาดูง่ายกว่ามั้งคับ

Comment

มันเป็น 1080 เทียมอะ ขอ 1080 แบบแท้ๆจาก HD

Comment

อัพได้ แต่ถ้าให้ผมเดาคงจะเหมือนเครื่องดู dvd pioneer dv410 ที่อัพภาพ 1080p ได้จาก dvd แต่ยังไงภาพก็ห่ างชั้นกับบ bluray 720p

Comment

Working...
                              X