overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากจะสอบถามเรื่อง การขนาดลดไฟล์ avi ไม่เกิน 700 MB

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

Default อยากจะสอบถามเรื่อง การขนาดลดไฟล์ avi ไม่เกิน 700 MB

กจะสอบถามเรื่อง การขนาดลดไฟล์ avi ไม่เกิน 700 MB

คือว่า ผม มี ไฟล์ AVI ขนาด เกิน 700 MB ครับ ผมอยากจะไร้ลงแผ่น cd ขนาด 700 MB 1 แผ่น

และ ไร้ เป็น VCD แบบว่า สามารถเล่น บนเครื่องเล่น vcd ทั่วไปได้ ครับ

ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ ที่จะสามารถ ลดขนาดไฟล์ AVI หรือไฟล์อื่นๆลงมาให้ขนาดต่ำกว่า

700 MB ไม่เอาแบบแยกเป็ฯ 2แผ่นนนะครับ ประมาณว่า ไฟล์ หนัง 2 GB ลดลงเหลือ ไม่เกิน 700

mb อะไรประมาณนี้ครับ

และก็ ขอวิธีใช้พอสังเขปด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar

ดันหน่อย เผื่อ จะมีผู้รู้มาตอบ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

ต้องใช้โปรแกรมแปลงอะครับแล้วลด Bitrate มันแต่ความชัดก็จะลดลงนะครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ลองใช้โปรแกรมตระกูลTMPGEn ดูครับ เผื่อจะได้
    ส่วนใหญ่ผมจะเก็บเป็น DVD นะ เพราะอายุการใช้งานสูงกว่า CD
    (ไม่นับ Princo จะ CD หรือ DVD มันก็ห่วย)
    และถ้าจะ Convert ไปเป็น CD ภาพมันจะ Drop อ่ะ = ='

OverclockZone Member chain74's Avatar
    อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร Tel:0810666858

Ulead Video Studio & Corel Video Studio & Canopus Procoder
    http://advance.exteen.com/20070912/c...ocoder-3-00-50

ขอบคุณทุกท่านครับ

รอท่านต่อไป

OverclockZone Member

จากเท่าที่เคยทำนะครับ เพราะว่าก็ตัดต่อและทำวีดีโอพรีเซ็นต์อยู่
    วิธีของผมก็คงต้องขนาดของหน้าจอมันต้องลดลง จะบอกว่าไงดีหว่า pixel เนี่ย ปกติทั่วไป 720xสามร้อยกว่าๆ pixel ก็ลดมันลงคับ โปรแกรมแปลงก็มีเยอะแยะทั่วไป รวมไปถึงวิธีที่ว่าให้เปลี่ยน Bitrate ลง ภาพก็จะชัดน้อยลงไปตามขนาดด้วยนะครับ
    หากว่ามีคนรู้ที่มีความสามารถก็ดันต่อได้ครับ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ผมช่วยไม่ได้ครับ เนื่องจากประโยคนี้ "สามารถเล่น บนเครื่องเล่น vcd ทั่วไปได้ ครับ"
    ยุ่งยากน่าดูเลยครับ ผมไม่รู้ว่าเครื่องเล่นvcd มันรองรับได้แต่ mpeg1 หรือเปล่า เป็นcodecสุดห่วยเลย ยิ่งบิทเรทน้อยยิ่งห่วยมาก

OverclockZone Member arito's Avatar

การไรท์ไฟล์หนัง ตอนไรท์ความจุแผ่นมันนับเป็น นาทีของตัวหนังคับ ไม่ได้นับเป็นตัว mb ความจุของไฟล์
    ต่อให้ไฟล์ ไม่เกิน 700mb แต่ไฟล์นั้นนานถึง 2ชม. คุณก็ไม่มีทางไรท์ลง cd ธรรมดาๆแผ่นเดียวได้หรอกคับ
    วิธีทำมีแค่...
    1. หั่นไฟล์เป็น 2ไฟล์ ไฟล์ละ ไม่เกิน 70 นาที(หรือมากกว่านั้น ดูที่หน้าสกรีนแผ่นว่ามันรองรับได้กี่นาที) ได้ 2ไฟล์ แล้วก็สั่งไรท์เป็น VCD เพื่อเปิดดูกับเครื่องเล่นได้ทั่วๆไป
    2. ทำการ แปลงไฟล์บีบ bitrate ให้น้อยลง ขนาดไฟล์ก็จะลดลง ความละเอียดของภาพก็จะลดลงเช่นกัน แล้วไรท์แบบ data ลงแผ่นเดียว ไว้เปิดดูกับคอม หรือเปิดกับเครื่องเล่น dvd ที่รองรับ divx หรือ mpeg4 ซึ่งมีขายอยู่มากมาย
    3. จับไรท์แบบ dvd ไปเลย เช่นโปรแกรม Ulead Movie Factory หรือ Ulead Video Studio ทำเป็น dvd video ไปเลย คุณภาพจะไม่ลดและไม่เพิ่ม แต่คุณจะได้หนังแผ่น dvd เรื่องนั้นไปเลย 1 เรื่อง และสามารถทำ เมนูและ chapter เหมือน dvd หนังทั่วๆไปได้ด้วย (ต้องนั่งทำเองนะ)
    Last edited by arito; 29 Oct 2008 at 17:19:24.

Quote Originally Posted by arito View Post
    การไรท์ไฟล์หนัง ตอนไรท์ความจุแผ่นมันนับเป็น นาทีของตัวหนังคับ ไม่ได้นับเป็นตัว mb ความจุของไฟล์
    ต่อให้ไฟล์ ไม่เกิน 700mb แต่ไฟล์นั้นนานถึง 2ชม. คุณก็ไม่มีทางไรท์ลง cd ธรรมดาๆแผ่นเดียวได้หรอกคับ
    วิธีทำมีแค่...
    1. หั่นไฟล์เป็น 2ไฟล์ ไฟล์ละ ไม่เกิน 70 นาที(หรือมากกว่านั้น ดูที่หน้าสกรีนแผ่นว่ามันรองรับได้กี่นาที) ได้ 2ไฟล์ แล้วก็สั่งไรท์เป็น VCD เพื่อเปิดดูกับเครื่องเล่นได้ทั่วๆไป
    2. ทำการ แปลงไฟล์บีบ bitrate ให้น้อยลง ขนาดไฟล์ก็จะลดลง ความละเอียดของภาพก็จะลดลงเช่นกัน แล้วไรท์แบบ data ลงแผ่นเดียว ไว้เปิดดูกับคอม หรือเปิดกับเครื่องเล่น dvd ที่รองรับ divx หรือ mpeg4 ซึ่งมีขายอยู่มากมาย
    3. จับไรท์แบบ dvd ไปเลย เช่นโปรแกรม Ulead Movie Factory หรือ Ulead Video Studio ทำเป็น dvd video ไปเลย คุณภาพจะไม่ลดและไม่เพิ่ม แต่คุณจะได้หนังแผ่น dvd เรื่องนั้นไปเลย 1 เรื่อง และสามารถทำ เมนูและ chapter เหมือน dvd หนังทั่วๆไปได้ด้วย (ต้องนั่งทำเองนะ)
    อ่อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

มีใคร มี คำแนะนำอื่นมั้งไหมครับ

OverclockZone Member {Paker}'s Avatar

VCD GEAR เลยแปลงให้เป็นนามสกุล mpg รับรองเล็กแน่ๆ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

Xilisoft Video Converter Ultimate

มีคำสั่งให้ Split 700mb

ขอบคุณครับ มีท่านใด แนะนำอีกมั้งครับ

Bookmarks

Bookmarks