Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ M/B AsRock AM2NF6G-VSTA อยู่มั่งครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ M/B AsRock AM2NF6G-VSTA อยู่มั่งครับ ?

ผมก็ใช้อยู่อ่ะครับ AsRock AM2NF6G-VSTA R.2 อ่ะครับ

จากที่ใช้ๆดูก็ OK อ่ะครับ แต่ไม่ชอบใจตรง ทำไมตอนบูทเครื่อง Board AsRock ทำมาไม่เหมือนชาวบ้านเค้าเลยอ่ะครับ เข้า Bios กด F2 -*-
    (ตอนได้ Mainboard มาใหม่ ผมก็งงตาแตกเลยเหมือนกัน เข้า Bios ไม่ถูก)

แล้วก็งง ด้วยอ่ะครับ ไม่มี Test RAM ด้วย (อันนี้ผมก็ไม่ค่อยรู้นะครับว่า บอร์ด ใหม่ๆ เค้าไม่มี Test Ram กันแล้ว หรือเป็นเฉพาะที่ M/B)

หงุดหงิดเลยอยากจะลอง Flash Bios ดูซะเลย เหอๆ (แต่ไม่รู้มันจะเหมือนเดิมหรือป่าว ดีไม่ดีกลัวไปเกิดด้วย (แถวบ้านไฟตกใช้ได้))

แล้วก็ PCI ผมเหลือช่องเดียวด้วยอ่ะครับ พี่ VGA กินไป 1 ช่อง (พัดลมบัง)

ผมว่าเด๋วมีเงินจะเล่นบอร์ดใหม่แล้วอ่ะครับ เหอๆ -*-

ก่อนจะซื้ออะไรศึกษาให้ดีก่อน

ดูท่าทางไม่เคยใช้ asrock

เก็บไว้เป็นประสพการณ์ละกัน

Comment

เคยใช้ครับ ก็ซื้อมานี่ก็ใช้แล้วไงครับ ^^"

แต่จิงๆ ก็ไม่ได้เจบใจไรหรอกครับเพราะเป็น M/B MicroATX แต่ไม่นึกว่า จาก PCI 2 จะเหลือแค่ 1 (การ์จดกินไป 1 ช่อง พัดลมมันบัง)

ส่วน ตอนบูทเครื่องถ้าแก้ให้ Test RAM ได้ก็พอใจแล้วอ่ะครับ (แต่ฉะไหน ไม่Test แรมฟะ)
      แล้วก็ อันนี้ถ้าแก้จาก f2 ไปเปนปุ่ม delete ได้ก็จะดีนะครับ -*-

ตอนนี้คืออยากให้มัน Test RAM ครับ -*-

Comment

asrock กด F2 เป็นปีเป็นชาติแล้วครับ

พยายามเลือกตัวที่ ข้างล่างการ์ดจอ เป็น pci E 1X

asrock ไม่ เช็ค ram อยู่แล้ว

Comment

แค่จะ ดู ตอนมันดีเทค drive ก็แทบจะดูไม่ทันอยู่แล่ว post เร็วเกิน

Comment

เหอๆ กำ ไม่ Test RAM เซ็งเลย
            (จิงๆ Test ไปผมก็ไม่เคยดูอ่ะครับ เพียงแต่มันเปนความเคยชิน AsRock บูทเร็วโคตรครับ ตอนจะเข้า Bios กดไม่ทัน หายใจแปบเดียวเข้าหน้า Window ซะแล้ว -*-)

แต่จิงๆ ผมใช้แล้วก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ เพราะว่าใช้แล้วก็เล่นได้ปกติ เรวดี เล่นแล้วก็สบายใจครับ
            เพียงแต่ถ้าคิดมากหน่อยๆ คือคิดมากตรง ไม่ Test Ram กับเรื่องเข้า Bios แหละครับ

จิงๆ ก็กะหา AsRock Ver อื่นแล้วแต่มีแค่ am2nf6g ง่ะ -*- จิงๆ อยากได้เปน atx แต่กลับไม่มี

ใจจิงๆ สุดๆคือผมอยากได้ MSI ครับ แต่ MSI มันเพิ่งจะออก socket am2 เอง เงินในกระเป๋าไม่พอ -*- (รัก MSI)

Comment

ผมใช้ m2npv-vm เคยเห็นมัน detect HD แค่ตอนลง window ครั้งแรก
              ตอนนี้อยากจะดูอีกครั้งไม่รู้ต้องกดอะไร ตอนมันเปิดเครื่องขึ้นแต่ logo board m2npv-vm

Comment

ทำไมจึงต้องทำให้เทสแรมด้วยครับ ปกติจะเสียเวลาที่ขั้นตอนนี้เลยครับ

Comment

ไม่รู้สิครับ

ความเคยชิน+ความสบายใจ -*-

Comment

Asrock post และ boot เข้า windows เร็วที่สุดแล้ว น่าจะเป็นเรื่องดีมากกว่า

Comment

ผมก็ใช้อยู่ AsRock AM2NF6G-VSTA มันก็ใช้ดีนี่

Comment

เหรอครับ -*- (ผมชอบคิดมากอ่ะ เหอๆ)

งั้นก็ช่างมันเต้อะ -3-

แต่ตอนนี้เริ่มงง คือทำไม DVD RW ผมมันดังยังกะ เฮลิคอบเตอร์เนี่ย ตอนบูทงี้ถ้าใส่แผ่น CD ไว้ เสียงสนั่นเลยคับ -*-

Comment

Lite-on ใช่ป่ะ เขาว่ากันว่าเป็นยี่ห้อที่เสียงดังที่สุด

Comment

ใช้ กะ 3200+ 2.6 g auto ล้วน ๆ ก็โอเคอะ

bios แบบนี้ดีแล้วปรับง่าย อัพ bios ก็ง่าย

อัพ bios 1.8 อัพผ่าน window เลย ง่ายๆ

เข้าเว็ป asrock ดูสิ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              Lite-on ใช่ป่ะ เขาว่ากันว่าเป็นยี่ห้อที่เสียงดังที่สุด
                              หุหุหุ ใช่เลย
                              มี 2 ตัวครับ Lite-on นะ
                              CD-RW กับ DVD-ROM เครมมา อย่างละ 2 รอบ ใน 10 เดือน เหลือ 2 เดือนจะหมดประกันละ
                              ที่เครมไม่ใช่อะไรหรอกครับ มันเสียงดัง กร๊อด ๆๆๆ หนวกหูมาก ๆ เซ็ง เหมือนหัวอ่านมันเอียงนะ
                              สงสัยมีเครมรอบ 3 ก่อนหมดปนะกัน

Comment

Working...
                              X