Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบ P43 กับ P45 ต่างกันยังไง และ HDD WD กะ Seagate ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบ P43 กับ P45 ต่างกันยังไง และ HDD WD กะ Seagate ??

ผมสงสัยหน่อยคือ
    1) M/B P43 กับ P45 มีความต่างกันตรงไหน ยังไงบ้างอ่ะคับ อยากทราบ
    2) HDD WD กับ Segate จะว่าไปจริงๆ อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เพราะเห็น WD ตัวนี้ถูกด้วย ได้ NCQ และ Buffer 16MB ด้วย ถ้า Seagate ก็ต้องเพิ่้มอีกนิ๊ด แต่เค้าว่า WD ไม่อึดพังง่ายนี้จริงรึเปล่า ขอคำชี้แนะด้วย

ขอบคุณครับ

1) P43 น่าจะเป็นรุ่นประหยัดของ P45 นะ ............ รอคำตอบล่างๆละกัน
    ผมเองโดดไปเล่น P45 เลยครับ เพราะต้องการสมรรถภาพชัวร์ๆครับ

2) ตอนนี้ Seagate ที่สุดทั้งคุณภาพและความทนทานแล้วครับ

Comment

ผมเปิดหาใน web แล้วเจอมาได้ดังนี่อ่ะคับ

Intel P45 Express
      - PCI Express Graphics : 1×16 or 2×8 (Gen2)
      - Max FSD Speed Support : 1333MHz FSB
      - Max Memory Speed : DDR3-1333
      - Memory Channles DIMM: 2/4

Intel P43 Express
      - PCI Express Graphics : 1×16 (Gen2)
      - Max FSD Speed Support : 1333MHz FSB
      - Max Memory Speed : DDR2-1066 / DDR3-1066
      - Memory Channles DIMM: 2/4

ที่มาจาก
      http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/498

งั้นก็แสดงว่า P43 กะ P45 ก็ไม่ได้ต่างกันมากเลยอ่ะซิใช่มั๊ยคับ เพราะถึงยังไงผมก็ไม่ได้เอามา CrossFire อยู่แล้วอ่ะคับ และ Ram ยังไงก็คงใช้ DDR2 น้านแหละ อื่นๆก็เหมือนกัน แต่อยากทราบประสิทธิภาพการ oc อ่ะคับ ต่างกันมั๊ย ??

Comment

P43 คล้ายๆกับ P35 ครับ
        รองรับ FSB ที่ 1333 เหมือนกันหมด แต่จับคู่กับ SB ICH10R

แต่ P45 รองรับ FSB ถึง 1600
        แล้วก็ทำ CF ได้ที่ความเร็ว 16+8 ครับ

Comment

อ๋ออ งั้นเดี๋ยวประกอบคอมฯใหม่ เราใช้ P43 ก็พอเน๊อะ เหลือๆและ เราก็ไม่ได้เอาไป CF ซะหน่อย ^^"

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
            ผมสงสัยหน่อยคือ
            1) M/B P43 กับ P45 มีความต่างกันตรงไหน ยังไงบ้างอ่ะคับ อยากทราบ
            2) HDD WD กับ Segate จะว่าไปจริงๆ อันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ เพราะเห็น WD ตัวนี้ถูกด้วย ได้ NCQ และ Buffer 16MB ด้วย ถ้า Seagate ก็ต้องเพิ่้มอีกนิ๊ด แต่เค้าว่า WD ไม่อึดพังง่ายนี้จริงรึเปล่า ขอคำชี้แนะด้วย

ขอบคุณครับ
            สำหรับข้อ 1 P43 ก็เป็นรุ่นรองของ P45 น่ะครับ ถ้ามีกำลังทรัพย์พอซื้อ P45 ก็ซื้อไปเลยดีกว่า อย่างที่ทราบล่ะครับ ว่า P43 เป็นรุ่นประหยัด ของที่นำมาทำ Mainboard ส่วนใหญ่ก็จะเป็นรุ่นประหยัดงบไปด้วย
            ข้อ 2 ส่วนตัวผมชอบ WD นะครับ เท่าที่ใช้มาก็ทนดีไม่มี Bad นะครับ ส่วน NCQ ถ้าไม่ได้เอาไปทำ server ผมไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องใช้นะ เพราะคำสั่ง NCQ จะเหมาะกับการทำ server มากกว่า เปิดหลายๆ app พร้อมๆกัน กับอีกหลายๆ services ถ้าเป็นการเปิด sequential อย่างพวกเล่นเกมหรืองานประเภท single task ทำนองนี้จะเสีย latency ในการรันคำสั่ง NCQ โดยใช่เหตุครับ

Comment

ถ้า P35 เทียบกับ P43 ได้และ ผมก็ว่าจะเลือกตัวนี้อยู่อ่ะคับ และได้ ICH10R ด้วยอ่ะคับ
              แล้วก็ตัดค่าใช้จ่ายไปด้วย ว่าจะประกอบคอมอาทิตย์นี้ด้วยอ่ะคับ

ท่านอื่นๆคิดว่ายังไงขอคำแนะนำด้วยคับ อยากได้คำแนะนำเยอะๆ ^^"

Comment

P45 เวลา CF มันวิ่ง 8x8 ครับ ไม่ใช่ 16x8

- - - - -

ใครไม่ใช้ CF กับ DDR3 เล่น P43 ไปเลย

P43 ดีกว่า P35 ตรง PCI-Express 2.0

Comment

แล้วถ้าเทียบ ที่ผมเล็งไว้คือ Gigabyte GA-EP45-UD3R เทียบกับ EP43-DS3L นี้
                  มีความต่างกันยังไงม่างคับ รูปลักษณ์บอร์ดมันก็คล้ายๆกัน แต่ตัว UD3R มันดูมีอะไรดีกว่า แต่ DS3L ก็ลดงบไปอีกตั้ง 1000 นึง ได้ อยากทราบความแต่งต่างอ่ะคับ

Comment

ข้อมูลแค่นี้พอป่าว

ส่วน EP45-UD3R กับ EP43-DS3L นอกจากความต่างของชิบเซตแล้ว ซีรี่ UD เพิ่มความหนาของ PCB (เนื้อทองแดง) ซึ่ง Gigabyte เคลมว่าสามารถลดอุณหูมิโดยรวมของเมนบอร์ดได้ ดีกว่าตัวเก่าซีรี่ DS ครับ

ส่วนพวกยิบย่อยนอกจากนี้ เข้าเวบเปิดดูดีกว่าครับ อ่านดูเอง เปิดเทียบกัน จะได้ดูรายระเอียดครบๆ

อืม...แล้วก็ P43 ที่จับคู่กับ ICH10R ก็มีหลายรุ่นครับ ถ้าจะทำ RAID นะ เลือกดูละกัน

Last edited by ARES; 29 Oct 2008, 05:05:01.

Comment

โอวว ขอบคุณมากๆเลยคับคุณ ARES
                      โดยรวมแล้ว P45 กะ P43 ใช้งานได้แทบไม่ต่างกันเลย P45 Credit ดีกว่านิ๊ดหน่อย แต่ผมก็ไม่ได้เอาการ์ดไป CF อะไร

แต่ก็ยังลังเลอยู่ดีว่า EP45-UD3R กะ EP43-DS3L จะเล็งตัวไหนดี เหอะๆๆ - -"

Comment

P45 แหล่มกว่า
                        ลงทุนทั้งดี ให้ดีไปเลย

Comment

ดูดีๆดิครับ อุตส่าลงรูปให้ดู

EP45-UD3R จะเอาไป CF กับการ์ดจอ PCI-E 1X เหรอครับ - -*

ตัดไปเลยเรื่อง CF ถึงอยากก็ทำไม่ได้

ถ้ามองการใช้งาน มองความคุ้มค่า เล่นบอร์ดตัวละพันกว่าบาทยังได้เลย

แต่ถ้าถามผม ดูหน้าตาแล้ว ผมเอา EP45-UD3R คนเรากิเลสมันมาก่อนเหตุผลเสมอ เพิ่มอีกพันเดียว อะไรๆมันดูดีกว่าเยอะ

เสนอความเห็นนอกเรื่องนิดนึงนะ ซ๊อคเก็ตใหม่มาแล้วนะครับ ถ้าคิดว่าจะทรมานตัวเองไม่อัพซีพียูไปนานจะตามกิเลสตอนนี้ก็ตามใจ

แต่ถ้าอัพบ่อยหรือ 1-2 ปีอัพที ก็เผื่อใจไว้ด้วยนะ 1366 ตอนนี้มันมาแล้ว ไปลงบอร์ดมากๆ มันจะเซ็งตอนโยนทิ้ง เดี๋ยวก็ต้องมานั่งคิดว่า จะยกให้ใครดีว้า...จะขาย...ดูราคาแล้วเซ็ง...จะใช้ต่อก็เบื่อแล้ว...อะไรประมาณนี้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            P45 แหล่มกว่า
                            ลงทุนทั้งดี ให้ดีไปเลย
                            เห็นด้วย

Comment

หาข้อมูลอย่างเดียวเลยตู

Comment

Working...
                              X