overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยดูโน๊ตบุค รุ่นนี้ใน Ebayให้หน่อยครับว่ามันเพิ่ม hdd เพื่อทำ RAID 0 ได้หรือเปล่า

OverclockZone Member Edison's Avatar

Default ช่วยดูโน๊ตบุค รุ่นนี้ใน Ebayให้หน่อยครับว่ามันเพิ่ม hdd เพื่อทำ RAID 0 ได้หรือเปล่า

ชื่อ รุ่น/ยี่ห้อ Gateway P-7811FX
    สเปค ที่คนขายทั่วๆไปนะครับ ของรุ่นนี้
    -Centrino 2 P8400 2.26 GHz/1066MHz FSB/3MB L2 Cache
    -Ram 4 GB DDR3 800mhz
    -200 GB SATA Hard Drive (7200 RPM)
    -17 inch WUXGA Ultrabright Display(1920x1200)
    -Nvidia GeForce 9800M GTS w/512MB GDDR3 Memory

อย่างเช่นลิ้งนี้ครับ
    http://cgi.ebay.com/Gateway-P-7811FX...1%7C240%3A1318

แต่ ไปเจอคนๆนึง มีแค่คนเดียว เอารุ่นนี้มาขายบ้าง Gateway P-7811FX แต่ทำไมสเปค มันผ่าเหล่า(เทพ)แบบนี้

-Centrino 2 P9500 (2.53GHz, 1066MHz FSB, 6MB L2 cache)
    -Ram 4 GB DDR3 800mhz
    -2*200GB Seagate Momentus 7200RPM in RAID 0
    -17 inch WUXGA Ultrabright Display(1920x1200)
    -Nvidia GeForce 9800M GTS w/512MB GDDR3 Memory

คนๆนี้ขายอยู่ลิ้งนี้ครับ (ขายไปแล้ว -_-)
    http://cgi.ebay.com/Gateway-P-7811FX...1%7C240%3A1318

เลยอยากทราบว่า
    -1 รุ่นนี้ มันสามารถเพิ่ม hdd เพื่อทำRAID 0 แบบ ลิ้ง2ได้มั้ยครับ
    -2 cpu มันเปลี่ยนกันได้ด้วยเหรอ หรือว่าเป้น ออปชั่น เพราะชื่อรุ่นรหัสเดียวกัน

ใครรู้ แหล่งซื้อแบบไม่ผ่าน Ebay มั้ยครับ เวปนอกอะครับ เผื่อจะมีแบบนั้นขาย
    อยากได้ครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

CPU กับ แรม ยัง ขี้กลากครับ
    ของเทพจริง ต้อง QX 4 หัวแบบ Extreme แล้วก็ แรม 8GB + ITM 4GB
    ราคาซื้อรถ มือสองได้คันหนึ่งเลย ครับ เหงือตก

ซื้อรุ่นที่มันมี HDDx2 แจ้งไว้เลยครับ ไม่งั้นขอเค้า ถ่ายรูปให้ดู เพราะ raid 0 นี่ bios ต้องรองรับด้วยครับ

OverclockZone Member Edison's Avatar

ผมไปหาข้อมูลเพิ่มมา สรุปเราอัพเกรด cpu ได้โดยการซื้อมาเองเลยเหรอครับ ไปเจอเวปนึงคนพูดถึง
    แต่cpu ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่

สนแต่ hdd นี่ ถ้าเพิ่ม จะใส่ เข้าไปในด้านใน เลยหรือเปล่าครับ

ว่าแต่มันจะร้อน มากเลยหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ร้อนมากๆ ไปนาน เครื่องจะแย่หรือเปล่าครับ กลัวจังเลย ครับไม่ค่อยมีประสพการ

อยากรู้อีกเรื่องคือ ในรุ่นนี้ เปลี่ยนเป้น เซฟ หมด แบบเครื่อง sony ได้หรือเปล่าครับ คือสลับทั้ง2หมวดกัน โดยที่ไม่ต้องรีสตาทเครื่อง

และมีอะไรที่ช่วยดับความร้อนได้ดีทีสุดในตอนนี้บ้างครับ แล้วใช้ของอะไรดี

OverclockZone Member data_db2's Avatar

Quote Originally Posted by Edison View Post
    ผมไปหาข้อมูลเพิ่มมา สรุปเราอัพเกรด cpu ได้โดยการซื้อมาเองเลยเหรอครับ ไปเจอเวปนึงคนพูดถึง
    แต่cpu ผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่

สนแต่ hdd นี่ ถ้าเพิ่ม จะใส่ เข้าไปในด้านใน เลยหรือเปล่าครับ

ว่าแต่มันจะร้อน มากเลยหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ร้อนมากๆ ไปนาน เครื่องจะแย่หรือเปล่าครับ กลัวจังเลย ครับไม่ค่อยมีประสพการ

อยากรู้อีกเรื่องคือ ในรุ่นนี้ เปลี่ยนเป้น เซฟ หมด แบบเครื่อง sony ได้หรือเปล่าครับ คือสลับทั้ง2หมวดกัน โดยที่ไม่ต้องรีสตาทเครื่อง

และมีอะไรที่ช่วยดับความร้อนได้ดีทีสุดในตอนนี้บ้างครับ แล้วใช้ของอะไรดี
    สนใจจะดูว่า up ยังไง เย็นนี้ 18:30 ที่ IT- หลักสี่ครับ

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

ตัวที่ 2 เทพโครตเลยครับ อ่านๆดุแล้วผมว่าเคืร่องนี้รุ้สึกจะซัพ raid 0 โดยกำเนิดนะครับ ถ้ามีส่งรอบโลก ท่าน น่าจะสอยสักเครื่องเลยครับ ว่าแต่ 9800gts มันจะร้อนไหมเนี้ย ><

OverclockZone Member

17" คงไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเท่าไหร่มั้งครับ
    ของผม 15.4" 9800M GT เล่นหนักๆGPUยังมะเกิน70เลยครับ
    เพราะงั้นผมว่า 17"หายห่วง

แต่ราคาขนาดนั้นได้9800M GTSมานี่คุ้มน่าดูเลย หุๆ

แต่มันไม่ใหญ่ไปหน่อยหรอครับ 17"
    ไปซื้อdesktopแทนได้เลยนะน่ะ ใหญ่ขนาดนั้น หุๆ

Quote Originally Posted by data_db2 View Post
    สนใจจะดูว่า up ยังไง เย็นนี้ 18:30 ที่ IT- หลักสี่ครับ
    ง่ะ เปิดร้านอยู่เหรอครับ ไกล้ๆบ้านเพื่อนผม ที่ผมชอบไปค้างบ่อยๆ

Quote Originally Posted by warcar1345 View Post
    ตัวที่ 2 เทพโครตเลยครับ อ่านๆดุแล้วผมว่าเคืร่องนี้รุ้สึกจะซัพ raid 0 โดยกำเนิดนะครับ ถ้ามีส่งรอบโลก ท่าน น่าจะสอยสักเครื่องเลยครับ ว่าแต่ 9800gts มันจะร้อนไหมเนี้ย ><
    ผมกลัวมันร้อนจังเลยครับ ขนาด เครื่องpc ยัง ติดอุปกร ดับความร้อนซะขนาดนั้น โน๊ตบุก มันจะแย่ใหมเนี่ย
    มีตัว ระบายความร้อน เทพๆอะไรดีๆ พอรู้บ้างมั้ยครับ

Quote Originally Posted by ptatti View Post
    17" คงไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเท่าไหร่มั้งครับ
    ของผม 15.4" 9800M GT เล่นหนักๆGPUยังมะเกิน70เลยครับ

แต่ราคาขนาดนั้นได้9800M GTSมานี่คุ้มน่าดูเลย หุๆ

แต่มันไม่ใหญ่ไปหน่อยหรอครับ 17"
    ไปซื้อdesktopแทนได้เลยนะน่ะ ใหญ่ขนาดนั้น หุๆ
    ไม่ทราบว่าใช่ร่นอะไรอยู่ครับ ทำไมถึงบอกว่าจอใหญ่ จะร้อนน้อยกว่าล่ะครับ ไม่ใช่ มันจะใช้ไฟมากกว่าเหรอ หรือหมายถึง ระบบระบายความร้อนดีกว่า

ผมชอบที่มันจอใหญ่ full hd และมันคงประหยัดไฟดีด้วย กว่าpc
    คีบอร์ดมีปุ่มครบด้วย

มีคำถามอีกครับ

อีกแผนการนึงคือ
    แต่คิดอีกแง่ก็อยากได้ พวกจอ13นิ้วเหมือนกัน นึก ออกอยู่รุ่นเดียวSony Vaio ตระกูลZ
    P8600 หรือP9500

9300m gs <<< ตัวนี้ ทำงาน พวกโฟโตชอป ลื่นมั้ยครับ?
    3DMark 05: - Standard 1024x768
    min: 3241, avg: 3464, max: 3853 Points ...

ถ้าซื้อตระกลูZ แล้ว อยาก จะต่อ กับ จอlcd แล้วจอโน๊ตบุก จะดับแล้วไปออก lcd แทนเหรอครับ?
    Last edited by Edison; 28 Oct 2008 at 22:45:32.

Quote Originally Posted by ptatti View Post

ลืมดูลายเซ็นตอนแรก
    ตามไปดูรีวิว โน๊ตบุตแล้วครับ
    แรงมาก
    ใว้จะไปขอคำชี้แนะภายภาคหน้า ด้วยนะครับ

OverclockZone Member superego1g's Avatar

dell เลยคับ 8800gtx sli 9 กว่าๆ เทพ มีไฟเหมือนg50ด้วย ผมยังคิดอยากเล่นเลย ตอนนี้ขอเงียบใว้ก่อน อิอิ

กำลังคิดอีกแง่คือ จะซื้อ โน๊ตบุก เครือ่งเล็กๆสวยๆหรือไม่ก็วัสดุดี แบบ พกพาสะดวกๆ แต่การ์ดจอ ก็ขั้นต่ำ 8400m-9300m ใว้พอใช้ งาน โฟโต้ชอป อะครับ

ส่วน เรื่องเกมๆหนักจะไปลง กับ xbox แทน

Bookmarks

Bookmarks