Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีของมาให้ลองอีกแล้วครับAMD+ATIจะแรงขึ้นอีก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีของมาให้ลองอีกแล้วครับAMD+ATIจะแรงขึ้นอีก

http://game.amd.com/us-en/drivers_fusion.aspx?p=1

AMD เพิ่งปล่อยเครื่องมือโปรแกรม Fusion เวอร์ชั่นทดลอง สำหรับชาวเกมเมอร์ที่ไม่ถึงระดับ hardcore

ในการรีดพลังจากเครื่องคอมพิวเตอร์ของตน วิธีใช้งานก็ง่ายแสนง่ายคือกดปุ่มบน desktop เท่านั้นครับ

สำหรับหน้าตาของปุ่มที่ว่าก็เป็นแบบรูปที่เห็นข้างบนนั่นแหละครับ สำหรับความสามารถหลักของโปรแกรมตัวนี้

ก็คือ มันจะทำการโอเวอร์คล็อกเครื่องของเราโดยอัตโนมัติทั้ง CPU และ GPU แต่ว่าเครื่องของเรานั้นจะต้อง

เป็น AMD ทั้งระบบนะครับ คือทั้งซีพียูที่เป็น AMD และการ์ดจอ ATI เท่านั้นครับ

สำหรับรูปข้างบนก็จะเห็นได้ว่าทาง AMD ได้ทำเป็นรูปแบบของ profile ให้เลือกใช้กันตามความเหมาะสม

ด้วยครับ ซึ่งโดยปกติแล้ว เราสามารถทำการโอเวอร์คล็อก GPU ได้โดยง่ายดายอยู่แล้วด้วยการเปิดโหมด

overdrive เพียงแต่ว่าไม่ได้ง่ายเหมือนการกดปุ่มบน desktop ก็ตามที แต่ความสามารถในการโอเวอร์

คล็อก CPU จากเจ้าโปรแกรมนี้กลับกลายเป็นความสามารถที่ดูจะมีความน่าสนใจสำหรับผู้ที่ต้องการเพิ่มความ

เร็วให้สูงขึ้นในระดับที่ปลอดภัยและไม่ต้องใช้ความรู้ความชำนาญมากนักครับ แต่สำหรับผู้ที่เชี่ยวชาญและ

ชำนาญในการโอเวอร์คล็อกอยู่แล้วอาจจะไม่ค่อยรู้สึกตื่นเต้นก็ได้ครับ

และด้วยความสามารถที่มีเหมือนเจ้า overdrive คือ เวลาที่เราโอเวอร์คล็อก GPU ไปแล้ว เมื่อได้ความ

เร็วที่เพิ่มขึ้นก็จะส่งผลให้มีความร้อนเพิ่มขึ้นตาม นั้นหมายความว่า คนที่เล่นคอมอยู่ในห้องธรรมดาจะได้การ

โอเวอร์คล็อกไม่เท่ากันกับคนที่ใช้คอมในห้องแอร์ประมาณนั้นครับ ซึ่งความร้อนตรงนี้ดูจะมีผลกับ GPU ใน

การประมวลผลเกมมากกว่าความร้อนที่ CPU เสียอีกครับ เราลองมาดูผลความแตกต่างอย่างคร่าวก็แล้วกันครับ

จากตารางข้างบนจะเห็นได้ว่า แม้เราจะเปิดการทำงานของ Fusion แล้ว แต่ถ้าเราปิดโหมดการโอเวอร์คล็อก

ไปก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างกันเลยครับ ดังนั้นเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพสูงสุดก็คือให้มันโอเวอร์คล็อกด้วยนั่น

แหละครับ แต่มีสิ่งที่เจ๋งไปกว่าการโอเวอร์คล็อกไปอีกก็คือ เจ้าโปรแกรมตัวนี้ยังมีความสามารถในการที่จะปิด

โปรแกรมและ service บางส่วนที่ไม่จำเป็นสำหรับการเล่นเกมไปในตัวได้อีกด้วย และหลังจากที่เรากดปิด

การโอเวอร์คล็อกไปแล้ว พวกโปรแกรมและ service ต่างๆ ก็จะถูก restart ให้มันกลับมาทำงานใหม่

โดยอัตโนมัติครับ

จากรูปข้างบนจะเห็นได้ว่าเรายังสามารถที่จะเลือกเปิด-ปิดรายการต่างๆได้ตามที่เราต้องการอีกด้วยครับ นี่ถ้า

ทาง AMD ใจกว้างอีกหน่อยในการทำโปรแกรมในเวอร์ชั่น lite ที่มีการทำงานในการปิดพวกโปรแกรมและ

service ต่างๆมาแจกคนที่ใช้ซีพียู Intel กับการ์ดจอ Nvidia ด้วยก็จะยิ่งแจ่มเข้าไปใหญ่เลยครับ..

ลิ้งเนื้อเรื่องเต็มๆ น่ะครับมีรูปด้วย
    http://hosthit.net/forum/index.php?topic=1317.0

source:anandtech

เครดิต nongeuang

ช่วยๆเทสกันดูครับ รอดูผลอยุ่

Comment

เทสไม่ได้อะ ( Intel + Nvidia ) ^^

Comment

ของผม Intel + Ati (amd) อ่ะ

Comment

จะมีใครมาลองของมั่งป่าวหว่า ><" มีแต่พวกลูกผสม อิ อิ

Comment

ลองก่อน

Comment

Originally posted by Title don View Post
              ลองก่อน
              หน่วยกล้าตายมาแล้วหนึ่ง ได้ผลยังไงรายงานด้วยนะครับ กองหนุนจะไปสมทบ สู้ สู้

Comment

ใช้แล้วไม่เห็นมีอะไรเลยอะ หรือว่า เรา OC อยู่เลยไม่ทำงานอะคับ...
                ปล.SCREEN SAVER ของเค้าสวยดีนะ Fusion เนี่ย.

Comment

ลองเเล้วไม่มีโปรแกรมเทสอะครับเลยไม่รู้ว่าดีขึ้นหรือเลวลง

Comment

ลองแล้วครับแหล่ม gpuเพิ่ม10%

Comment

ลง โปรแกรม แล้ว กด trun on แล้ว จาดูว่ามันเพิ่มยังไงอ่ะ

ต้อง รันพวก 3dmark หรอ หรือยัง

Comment

*0*- น่าตื่นเต้ว

Comment

แวะมาดู รอชมท่านที่ลอง เป็นยังไงรายงานด้วยนะครับ

Comment

สรุปว่าดีขึ้นว่างั้น *0* จะไปโหลดมั่ง อิ อิ

Comment

...

Comment

Working...
                              X