overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ปัญหาเปิดคอมติด5-10วิ แล้วดับ เกิดจาก??

OverclockZone Member zertlove's Avatar

Default ปัญหาเปิดคอมติด5-10วิ แล้วดับ เกิดจาก??

ก่อนอื่นบอกอาการ ก่อนหน้า นี้นะครับ
    P4 ซื้อมาเมื่อ4ปีที่แล้ว

คือก่อนหน้านี้อาการปกติ อยู่ๆอาทิตย์สองอาทิตย์ที่แล้ว คอมมันอืดๆลากเมาส์พับจอแต่ละครั้งมันช่างอืดผิดปกติ เลยไปเช็คในBios โอ้วCPUร้อนถึง 88-90กว่า องศา

แต่ต้องเปิดคอมทุกวันเพื่อที่จะทำงาน
    บ้างทีเปิดเจอแจ้งว่า cpu error clock อะไรก็ไม่รู้ (ไม่เคยclockนะ)

ด้วยเวลายังไม่มีเลยไม่ได้เช็คเท่าไหร่ เลยเอาซิลิโคนเก่ามาทาใหม่ ปัดฝุ่นซะเปิดฝาเคส เอาพัดลมเป่าไปก่อน

จากที่ทะลุ90องศา ลดเหลือ87( 80-90ตอนทำงานนะAutocad +เกมส์)

และแล้วอาการใหม่ก็มาคือเปิดเครื่องคอมประมาณ5-10วินาทีก็ดับ ให้ระหว่างที่ติดใน10วินาทีไฟติดหมด พัดผมก็ติด เปิดใหม่ก็ไม่ได้ต้องถอดสายไฟที่ต่อกับ เพาเวอร์ ออกก่อนแล้วเสียบใหม่ถึงจะติด
    ต้องเปิดประมาณ5-10ครั้งกว่าจะติด เป็นแบบนี้มา1อาทิตย์

วันนี้ผมเลยไปซื้อซิงค์ใหม่(ธรรมดา) เพิ่มพัดลม2ตัว

อาการCPUร้อน ลดเหลือ 50-70มากสุด เย้ๆๆ ไม่ร้อนมากแล้วยังดีว่ะ

แต่อาการเปิดแล้วคอมดับยังเป็นอะครับ อะไรเสียหรือเกิดจากตรงไหนเหรอ
    PSUไม่ดีแล้วหรือเปล่า จะเอาคอมไปซ้อมก็เสียดาย300
    ช่วยที่นะครับ อาการคอมเปิดแล้วดับเกิดจากอะไรเหรอ
    Last edited by zertlove; 29 Oct 2008 at 00:27:13.

OverclockZone Member hkp7m8's Avatar

PSU น่าสงสัยที่สุด...

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

แต๊บ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

1.สวิทช์หน้าเคส(ค้าง เสีย)
    2.PSU
    3.บอร์ด
    4.ฯลฯ คริๆ

OverclockZone Member finaleak's Avatar

ผมเคยเป็นมาครับ ไม่รู้จะช่วยได้เปล่านะ

อาการเก่า (แก้หายไปแล้ว)

1.Cpu 80+ องศา เลยครับ

2.เล่นเกมส์ หรือ ทำอะไรก็ได้ เช่น เขียนเว็บ เป็นต้น แบบ Full Load ดับไปเลย แถมเล่นเกมส์กระตุกมากๆ

เปลี่ยน ซิลิโคล ใหม่ 40 บาท

และ ยึด ซิ้งฮิต ให้แน่นๆ เลย

ความร้อน CPU ผม ลงมาปกติเลยครับ 38-45 องศา เหมือนเดิม

OverclockZone Member zertlove's Avatar

ข้อสังเกตุใหม่อะครับ มันจะดับตอนบูตไป5-10วินาที แต่ถ้าเข้าBios ก่อนไม่ดับอะ(อยู่นานๆก็ไม่ดับ)
    แต่พอออกจากBios บูตไปแปปเดียวก็ดับ เพราะอะไร
    ต้องถอดสายแล้วเปิดใหม่ ต้องลองหลายรอบอ่ากว่าจะไม่ดับ
    ใช้PSUหรือเปล่า

ปล.ตอนนี้CPUไม่ร้อนแล้วนะ
    Last edited by zertlove; 29 Oct 2008 at 03:54:44.

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

psu เสียคับ ส่งไฟไม่พอตอนบูทเข้าระบบ

OverclockZone Member

ไม่ทราบคุณเจ้าของกระทู้ใช้ PSU แบบไหนอะครับ เดาว่าไม่ใช่วัตต์แท้ (ผมเดานะครับ)

เดี๋ยว Hardware ตัวอื่นๆจะเสียไปหมด HDD ไปเร็วนะเรื่องไฟอะ

OverclockZone Member pumpkinz's Avatar
    ขนอม นครศรีธรรมราช

ของผมเคยเป็นครั้งนึง แต่ตอนนั้น ผมเกิดจากปัญหาบอร์ดไม่รับกันกะ cpu บอร์ดมันรองรับต่ำสุดก็ Dual Core แล้ว ดันเอา P4 ไปใส่ตอนแรกลงวินโว์ผ่านหมด แต่พอรีสตาร์ทเครื่องเท่าั้นั้นแหละ ติดๆดับๆ อย่างที่ว่าเลย

OverclockZone Member romeoh's Avatar

ลองเปลี่ยน PSU ดูก่อนครับ

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

psu ฟันธง

Quote Originally Posted by kaesoda View Post
    psu เสียคับ ส่งไฟไม่พอตอนบูทเข้าระบบ
    สรุป PSU เสียแล้วใช่ม่ะ จะได้ไปซื้อ

OverclockZone Member

พีเอสยูคับ

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

ผะสู ลองดู ผมก็เคยเป็น P4 เหมือนกันเลย เปลี่ยน PSU หายเลย
    แต่องศาไม่พุ่งขนาดนั้นนะเย็นกว่าของชาวบ้านเ้ค๊าอีก -*-

idle32-40 Full 52-59 (ถือว่าเย็นละหุหุ Stock Sink(No Copper!))

ขอบคุณทุดท่านมากเลยนะครับ

ขอถามเพิ่มเต็มนะครับ เวลาทาซิลิโคน ต้องถ้าหนาๆทั่วๆ หรือบางๆทั่วๆครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ผมก็เคยเป็น แต่ไม่ใช่ UPS อะ HDD bad เข้า วินได้ไม่ถึงนาที รีเครื่องเอง ไม่ก็ บูตไม่ทันเสร็จเลย ก็รีเครื่องเอง

OverclockZone Member eyes_of_art's Avatar

อาการเปิดเครื่องแล้วไม่สามารถเข้าวินโดว์ได้เลย พอเปิดมันจะเห็นโลโก้วินโดว์แบบลาง ๆ แล้วค้างเลยอ่ะครับ ต้องปิดเครื่องแล้วรอนานเลยกว่าจะเปิดได้อีกที ถ้าเปิดแล้วติด แต่ซักพักก็จะดับไปเอง เปิดอีกทีก็ต้องรอนานมากกว่าจะเปิดแล้วติด ถ้าติดก็จะได้แปบเดียว เป็นแบบนี้ตลอดครับ
    ไม่ทราบใครพอมีวิธีแนะนำมั๊ยครับว่าเกิดจากอะไร จะแก้ไขยังไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by eyes_of_art; 21 Jul 2011 at 01:29:15.

Banned

กล้าทำธุรกิจ และมีสิทธิ์ที่จะรวยได้
    สนใจสร้างรายได้ 10,000-30,000 ใน 3 เดือน
    "ทำจิงจ่ายจิง มีสลิปออนไลน์ในการตรวจสอบ"

MLM-Longderse
    ลดน้ำหนัก กระชับสัดส่วน ผิวขาวใส บำรุงสุขภาพ
    มาสร้างรายได้กับเรานะครับ ไม่ลองไม่รู้

ฟังรายละเอียดแบบ ฟรีๆ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทำไมไม่ลองเปิดใจรับฟังละครับ
    ฟังรายละเอียด แล้วค่อยตัดสินใจ ครับ
    สนใจติดต่อรับฟังรายละเอียดได้นะครับ

>>>> http://newsuccess.igetweb.com/ < < < < <
    >>>> http://newsuccess.igetweb.com/ < < < < <
    (หากเปิดไม่ได้ Copy ชื่อweb ไปวางได้เลยคะ)

OverclockZone Member Tooo's Avatar

เปลี่ยน PSU แล้วไม่หายครับทำไงดี

OverclockZone Member EvO_V2's Avatar

อาการร้อนอย่างนี้ ทาซิลิโคลนใหม่ ไม่ก็เปลี่ยน ซิ้ง ก็ดีครับ
    ผมเคยเป็น

Bookmarks

Bookmarks