Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเปิดคอมติด5-10วิ แล้วดับ เกิดจาก??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเปิดคอมติด5-10วิ แล้วดับ เกิดจาก??

ก่อนอื่นบอกอาการ ก่อนหน้า นี้นะครับ
    P4 ซื้อมาเมื่อ4ปีที่แล้ว

คือก่อนหน้านี้อาการปกติ อยู่ๆอาทิตย์สองอาทิตย์ที่แล้ว คอมมันอืดๆลากเมาส์พับจอแต่ละครั้งมันช่างอืดผิดปกติ เลยไปเช็คในBios โอ้วCPUร้อนถึง 88-90กว่า องศา

แต่ต้องเปิดคอมทุกวันเพื่อที่จะทำงาน
    บ้างทีเปิดเจอแจ้งว่า cpu error clock อะไรก็ไม่รู้ (ไม่เคยclockนะ)

ด้วยเวลายังไม่มีเลยไม่ได้เช็คเท่าไหร่ เลยเอาซิลิโคนเก่ามาทาใหม่ ปัดฝุ่นซะเปิดฝาเคส เอาพัดลมเป่าไปก่อน

จากที่ทะลุ90องศา ลดเหลือ87( 80-90ตอนทำงานนะAutocad +เกมส์)

และแล้วอาการใหม่ก็มาคือเปิดเครื่องคอมประมาณ5-10วินาทีก็ดับ ให้ระหว่างที่ติดใน10วินาทีไฟติดหมด พัดผมก็ติด เปิดใหม่ก็ไม่ได้ต้องถอดสายไฟที่ต่อกับ เพาเวอร์ ออกก่อนแล้วเสียบใหม่ถึงจะติด
    ต้องเปิดประมาณ5-10ครั้งกว่าจะติด เป็นแบบนี้มา1อาทิตย์

วันนี้ผมเลยไปซื้อซิงค์ใหม่(ธรรมดา) เพิ่มพัดลม2ตัว

อาการCPUร้อน ลดเหลือ 50-70มากสุด เย้ๆๆ ไม่ร้อนมากแล้วยังดีว่ะ

แต่อาการเปิดแล้วคอมดับยังเป็นอะครับ อะไรเสียหรือเกิดจากตรงไหนเหรอ
    PSUไม่ดีแล้วหรือเปล่า จะเอาคอมไปซ้อมก็เสียดาย300
    ช่วยที่นะครับ อาการคอมเปิดแล้วดับเกิดจากอะไรเหรอ
    Last edited by zertlove; 29 Oct 2008, 00:27:13.

PSU น่าสงสัยที่สุด...

Comment

แต๊บ

Comment

1.สวิทช์หน้าเคส(ค้าง เสีย)
        2.PSU
        3.บอร์ด
        4.ฯลฯ คริๆ

Comment

ผมเคยเป็นมาครับ ไม่รู้จะช่วยได้เปล่านะ

อาการเก่า (แก้หายไปแล้ว)

1.Cpu 80+ องศา เลยครับ

2.เล่นเกมส์ หรือ ทำอะไรก็ได้ เช่น เขียนเว็บ เป็นต้น แบบ Full Load ดับไปเลย แถมเล่นเกมส์กระตุกมากๆ

เปลี่ยน ซิลิโคล ใหม่ 40 บาท

และ ยึด ซิ้งฮิต ให้แน่นๆ เลย

ความร้อน CPU ผม ลงมาปกติเลยครับ 38-45 องศา เหมือนเดิม

Comment

ข้อสังเกตุใหม่อะครับ มันจะดับตอนบูตไป5-10วินาที แต่ถ้าเข้าBios ก่อนไม่ดับอะ(อยู่นานๆก็ไม่ดับ)
            แต่พอออกจากBios บูตไปแปปเดียวก็ดับ เพราะอะไร
            ต้องถอดสายแล้วเปิดใหม่ ต้องลองหลายรอบอ่ากว่าจะไม่ดับ
            ใช้PSUหรือเปล่า

ปล.ตอนนี้CPUไม่ร้อนแล้วนะ
            Last edited by zertlove; 29 Oct 2008, 03:54:44.

Comment

psu เสียคับ ส่งไฟไม่พอตอนบูทเข้าระบบ

Comment

ไม่ทราบคุณเจ้าของกระทู้ใช้ PSU แบบไหนอะครับ เดาว่าไม่ใช่วัตต์แท้ (ผมเดานะครับ)

เดี๋ยว Hardware ตัวอื่นๆจะเสียไปหมด HDD ไปเร็วนะเรื่องไฟอะ

Comment

ของผมเคยเป็นครั้งนึง แต่ตอนนั้น ผมเกิดจากปัญหาบอร์ดไม่รับกันกะ cpu บอร์ดมันรองรับต่ำสุดก็ Dual Core แล้ว ดันเอา P4 ไปใส่ตอนแรกลงวินโว์ผ่านหมด แต่พอรีสตาร์ทเครื่องเท่าั้นั้นแหละ ติดๆดับๆ อย่างที่ว่าเลย

Comment

ลองเปลี่ยน PSU ดูก่อนครับ

Comment

psu ฟันธง

Comment

Originally posted by kaesoda View Post
                        psu เสียคับ ส่งไฟไม่พอตอนบูทเข้าระบบ
                        สรุป PSU เสียแล้วใช่ม่ะ จะได้ไปซื้อ

Comment

พีเอสยูคับ

Comment

ผะสู ลองดู ผมก็เคยเป็น P4 เหมือนกันเลย เปลี่ยน PSU หายเลย
                            แต่องศาไม่พุ่งขนาดนั้นนะเย็นกว่าของชาวบ้านเ้ค๊าอีก -*-

idle32-40 Full 52-59 (ถือว่าเย็นละหุหุ Stock Sink(No Copper!))

Comment

ขอบคุณทุดท่านมากเลยนะครับ

ขอถามเพิ่มเต็มนะครับ เวลาทาซิลิโคน ต้องถ้าหนาๆทั่วๆ หรือบางๆทั่วๆครับ

Comment

Working...
                              X