Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dead Space กับระบบสุ่มศัตรู?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dead Space กับระบบสุ่มศัตรู?

ออกตัวก่อนนะครับว่าเกมนี้ผมยังเล่นไม่จบ
    แต่วันก่อนไปเจอ คำถามที่น่าสนใจจากบอร์ดแห่งหนึ่ง เขาถามว่าเกมนี้การเล่นรอบสองจะยังคงความหลอนระทึกได้อยู่หรือไม่

ผมเองก็มานั่งคิดว่านั่นน่ะสิ ถ้าหากเกมมีบทสคริปที่ตายตัวเป๊ะๆเหมือน Doom 3 การเล่นรอบสองก็คง "กร่อย" ไปเยอะ
    (ถ้าใครเล่น Doom 3 มาก่อนคงจะยังจำกันได้ และน่าจะทราบดีว่าเกมนี้มีสคริปตายตัว คือศัตรูตัวนั้นตัวนี้จะโผล่มาตรงนั้น ตรงนี้เสมอไม่เปลี่ยน)

ผมก็เลยทดลองดูกับ Dead Space ซึ่งปรากฏว่า ศัตรูจะโผล่มาแบบ "สุ่ม" ครับ
    สุ่มในที่นี้ไม่ได้สุ่มเหมือน ระบบดันเจี้ยนที่แปรผันในเกมแนว RPG นะครับ
    แต่เป็นการสุ่ม ที่แบบว่าฉากนี้จะต้องมีศัตรูโผล่มาแน่ๆ แต่จะเดาไม่ออกเลยครับว่ามันจะโผล่มาช่องไหน ตรงไหน

ผมลองโหลดเซฟ มาเล่นฉากเดิมอยู่สองสามรอบ จนค่อนข้างแน่ใจแล้วว่ามันสุ่มจริงๆครับ
    มีอยู่ฉากนึง ที่มีพัดลมระบายอากาศอยู่เพียบ ผมลองไปยืนรอในจุดเดิมที่มันเคยโผล่ ปรากฏมันไม่โผล่ กลับไปโผล่อีกช่องครับ!
    (กรณีนี้ใช้ไม่ได้กับบางฉาก ที่เก็บไอเท็มสำคัญแล้วในฉากนั้นดันมีพัดลมระบายอากาศอยู่ตัวเดียว อันนั้นมันต้องโผล่มาจุดนั้นจุดเดียวอยู่แล้วนะครับ)

ด้วยประการนี้ ผมคิดว่าท่านใดที่เล่นจบแล้ว และกำลังลังเลว่าจะเล่นรอบต่อไปดีไหม (กลัวเสียเวลา) ผมว่าลองเล่นดูก็ไม่เลวนะครับ
    ความสะดุ้ง ความตกใจ ที่ได้รับจากการเล่นในรอบแรกอาจเลือนหายไปบ้าง แต่ก็น่าจะยังหลงเหลือให้ได้สนุกสะดุ้งกันตามวาระไม่มากก็น้อยนะครับ

กัวชักน้ำลายฟูมปากคาคอมอ่ะ

Comment

ขอซีเรียลหน่อยครับ ลงไม่ได้ง่ะ

Comment

เล่นรอบ 2 อยู่ครับ ศัตรูตัวเดิม ออกมาในฉากเดิม แต่เรื่องออกมาแล้วโผล่มาจ๊ะเอ๋รูไหนอันนี้มันเป็นที่ ai ของเกมครับ อย่างเช่นฉากที่มีห้องเล็กติดกับห้องใหญ่ ถ้าเราวิ่งหนีศัตรูจากห้องใหญ่ไปห้องเล็กโดยประตูปิดอยู่ มันสามารถตามมาตบเราโดยผ่านทางช่องระบายอากาศได้ครับ อันนี้เลยสรุปได้ว่าศัตรูไม่สุ่มชนิด ไม่สุ่มฉาก แต่มันมี ai ที่จะเลือกจุดที่จะออกมาโจมตีเราได้ครับ

Comment

เจ๋งใช่มะ

Comment

เพิ่งเล่นได้สักพักใหญ่ๆครับ โครตตตตตตตตตตน่ากลัวครับ ตกใจตลอด จนตอนนี้ออกจากเกมมาพักกันเลย หลอนมากๆ
            ไม่เคยเล่นเกมไหนแล้วตกใจได้มากมายเท่าเกมนี้เลยครับ คิดอยู่ว่าจะเข้าไปเล่นต่อดีไหมหรือจะรอให้น้องกลับมานั่งเป็นเพื่อนแล้วตกใจด้วยกัน

Comment

หลอนครับ เล่นแล้วหลอน ภาพสมจริงดีเหมือนในหนังเลยอะ จอใหญ่ยิ่งหลอนมากๆ

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
                เล่นรอบ 2 อยู่ครับ ศัตรูตัวเดิม ออกมาในฉากเดิม แต่เรื่องออกมาแล้วโผล่มาจ๊ะเอ๋รูไหนอันนี้มันเป็นที่ ai ของเกมครับ อย่างเช่นฉากที่มีห้องเล็กติดกับห้องใหญ่ ถ้าเราวิ่งหนีศัตรูจากห้องใหญ่ไปห้องเล็กโดยประตูปิดอยู่ มันสามารถตามมาตบเราโดยผ่านทางช่องระบายอากาศได้ครับ อันนี้เลยสรุปได้ว่าศัตรูไม่สุ่มชนิด ไม่สุ่มฉาก แต่มันมี ai ที่จะเลือกจุดที่จะออกมาโจมตีเราได้ครับ
                อืม ก็น่าจะเป็นอย่างที่คุณ DeepThroath บอกล่ะครับ
                เพราะผมเองมาสังเกตดีๆอีกที ก็พบว่าจำนวนศัตรูในฉากนั้นๆ เท่าเดิม ชนิดศัตรูก็ชนิดเดิม
                ตอนผมไปดักรอมันในช่องเดิม (พัดลมระบายอากาศ) มันไม่ยอมโผล่มา แต่ดันเลือกจะไปโผล่อีกจุด (ที่ทำให้เราตกใจได้)

ซึ่งมาคิดๆดูแล้ว ก็น่าจะเป็นความฉลาดของ AI ที่เกมออกแบบมาจริงๆ ดังที่คุณ DeepThroath บอกล่ะครับ
                แรกๆผมดูเผินๆเลยคล้ายว่ามันสุ่มศัตรูออกมา ต่างที่ ต่างทาง

ว่าแต่เวลาเล่นรอบสองนี่ "ความน่ากลัว" มันยังมีอยู่มากน้อยแค่ไหนครับ?

Comment

คืออยากจะให้แนะนำปืนน่าใช้เหมาะแก่การอัพเกรดหน่อยอ่ะครับ...แนะนำหน่อยพึ่งเล่น เพราะปืนมันเยอะอ่ะ เลือกไม่ถูก

Comment

^
                    ^
                    ความน่ากลัวเวลาเล่นรอบ 2 หายไปเยอะครับ ถ้าเล่นต่อจากเซฟที่จบเกมมา ของจะอยู่ครบ ชุดที่อัพเกรด อาวุธยังคงเดิม ทำให้ตัวเราอึดกว่า อาวุธอนุภาพทำลายศัตรูได้ดีกว่า เล่นแล้วไม่กดดันเลยเพราะตายยาก เล่นรอบ 2 เลยเล่นยิงเอามันส์ ต้องไปเล่นโหมด impossible อันนี้กดดันจัด ศัตรูตบหนักจริงๆ

Comment

Originally posted by ultrasonic View Post
                      คืออยากจะให้แนะนำปืนน่าใช้เหมาะแก่การอัพเกรดหน่อยอ่ะครับ...แนะนำหน่อยพึ่งเล่น เพราะปืนมันเยอะอ่ะ เลือกไม่ถูก
                      ปืนกลไปเลยครับ ปืนนี้มีประโยชน์มากสำหรับผมเลยละ

พอมันมาปุ๊ปยิงขาก่อนเลย พอมันล้มยิงหัวตามทันที 555
                      ผมใช้แต่ปืนนี้ฆ่าทุกตัวที่เห็นเลยละ ยกเว้นไอ้ตัวใหญ่ๆถึกๆ ผมใช้ปืนไฟฆ่ามัน -*-

Comment

Originally posted by DeepThroath View Post
                        ^
                        ^
                        ความน่ากลัวเวลาเล่นรอบ 2 หายไปเยอะครับ ถ้าเล่นต่อจากเซฟที่จบเกมมา ของจะอยู่ครบ ชุดที่อัพเกรด อาวุธยังคงเดิม ทำให้ตัวเราอึดกว่า อาวุธอนุภาพทำลายศัตรูได้ดีกว่า เล่นแล้วไม่กดดันเลยเพราะตายยาก เล่นรอบ 2 เลยเล่นยิงเอามันส์ ต้องไปเล่นโหมด impossible อันนี้กดดันจัด ศัตรูตบหนักจริงๆ
                        ขอบคุณครับ
                        เดี๋ยวไว้ให้จบรอบแรกก่อน กะจะลอง impossible เหมือนกันครับ (ไม่รู้ผมจะกล้าเล่นรอบ 2 รึเปล่านะครับ 55555)

Originally posted by ultrasonic View Post
                        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=315050
                        กระทู้นี้ พูดถึงเรื่องการอัพเกรดปืนโดยเฉพาะเลยครับ แต่ละท่านก็มีแนวทางแตกต่างกันไปครับ
                        โดยส่วนตัว ผมคิดว่าเกมนี้จะใช้ปืนไหนถ้าอัพแบบจริงจัง และอัพให้ถูกทางก็ถือว่าใช้ได้แทบทุกประเภทนะครับ
                        แต่สำหรับผม ผมค่อนข้างชอบ Plasma Cutter นะครับ (ปืนแรกที่ได้) ผมว่ามัน "ครอบจักรวาล" ดีครับ

Comment

ผมว่าถึงจะโผล่จากช่องไหนก็ไม่ค่อยตกใจแล้วอะ

เหมือนจะชินไปแล้ว - -* แต่ตกใจก่อน end credit นี่สิ หุหุ

Comment

ผมกลัว หลอนๆ เหอๆ เกมส์นี้ขอ นุยาดโกง ใช่โปรแกรม Cheat 'O matic เลยละกัน โกงเงิน ไว้อับเกด อาวุด พอ

Comment

Working...
                            X