Announcement

Collapse
No announcement yet.

เริ่มต้นกับ Hackintosh ในแบบเริ่มต้นจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เริ่มต้นกับ Hackintosh ในแบบเริ่มต้นจริงๆ

เกริ่นกันก่อนเลย ที่ต้องขึ้นหัวกระทู้เช่นนี้ เพราะมันมีที่มาแน่ๆ

.....เพราะ คำถามที่พบบ่อย หรือถามมาที่ inbox คือ
    1. จะหาไฟล์ OSX ได้จากที่ไหน?
    2. จะทำตัวติดตั้งยังไง เพราะที่เห็นสอนๆกัน ทำบนเครื่อง mac หรือ PC ที่ลง OSX แล้วทั้งนั้น
    3. ลงได้แล้วแต่เปิดเครื่องต้องใช้ USB บูทเครื่องตลอด?
    4. บลา..บลา..และ...บลาๆ

จน ณ.วันนี้ ผมก็ต้องออกตัว เอี๊ยดดด ไปก่อนอยู่ดีว่า ก็ยังไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้าน Hackintosh อยู่ดี ก็อาศัยดูเว็บต่างประเทศต่างๆ เอาเหมือนเดิม
    แต่ก็จะพยายามเอาประสบการณ์นานปี จากอดีตกาลนานมาแล้ว จนถึงปัจจุบัน มาแนะนำเพื่อนพ้องน้องพี่ ที่อยากจะลองดู

ก็ 5 ปีกว่ามาแล้วเนอะ จากจุดเริ่มต้นของผม กับไอ้ชุด แม็คเท่ห์ AMD ราคา ประหยัด (กลับไปดู รูปมันฟื้นคืนกลับมาเฉยเลย ทั้งๆที่รูปมันหายไป ตั้งแต่ปีแรกๆนั่นเลย )
    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%89%E0%B8%B2

สิ่งที่ต้องรู้กันก่อน เพื่อเตรียมรับกับปัญหา ที่จะเกิดขึ้น ก็คงไม่พ้นเรื่อง ฮาร์ดแวร์ เราต้องเข้าใจว่า อุปกรณ์ในเครื่อง PC ของเรา มันต่างชาติต่างพันธุ์ผสมปนเปกันอลม่านไปหมด
    ต่างจาก เครื่อง Macintosh แท้ๆ ที่สเปคเขาชัดเจนตายตัวในแต่ละ ซีรี่ย์ แต่นี่เรากำลังเอา PC สารพัดอุปกรณ์มาลงระบบปฏิบัติการที่ไม่ได้เกิดมาเพื่อมัน! กันอยู่ ปัญหาที่ตามมา มีแน่นอน
    เอาแค่ เมนบอร์ด นี่ก็สารพัดยี่ห้อแล้ว ในแต่ละยี่ห้อ ยัง ซอยรุ่น ซอยชิปเซต กันลงไปอีก

เพราะฉะนั้นปัญหา ที่เกิดขึ้นกับแต่ละคน มันไม่เหมือนกันแน่นอน ทีนี้ กระทู้ที่ผมตั้งขึ้นมา มันเป็นเพียงแนวทาง ให้เริ่ม ให้ทดลอง เพื่อไปลงลึกในรายละเอียดของแต่ละท่านต่อไปนั้นเอง

และสำหรับ พี่น้องบางท่าน ที่กำลังคิดย้ายค่ายไปใช้ mac แท้ๆจริงๆ แต่ยังลังเล ว่าจะเหมาะกับเรารึเปล่า เพราะราคาของ mac เองมันก็เป็นประเด็นอยู่
    แต่จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่ได้ลง mac ใน PC ให้เพื่อนพ้องใกล้ตัวได้ลองกัน 90% ก็ ไปเครื่องแท้ๆกันเลย (ฮา) ตัวผมเองยัง ยึกยัก อยู่หลายรอบเหมือนกัน ขี้เกียจแฮก ขี้เกียจแง๊ก อยู่เหมือนกัน

สิ่งที่ต้องเตรียม
    1. USB แฟลซไดซ์ ขนาด 16 GB (จะ 2.0 / 3.0 ก็ตามสะดวก)
    2. โปรแกรม และ ไฟล์ต่างๆ ที่ผมใช้ในคลิปวีดีโอ ซึ่งบางตัวผมอัพฝากไฟล์ไว้ให้แล้ว ลิงค์ต่างๆ อยู่ที่ ช่องอธิบาย ใต้คลิป ที่หน้า Youtube ของคลิปนะครับ ( ผมไม่กล้าเอามาแปะที่เว็บ เพราะไม่รู้จะผิดกฏรึเปล่า แหะๆ)
    3. ใจ (ที่พร้อมจะแก้ปัญหา และแสวงหาหนทางแก้ไข ที่เกิดขึ้นกับเรา )

คลิปครับ ( พูดงึกๆงักๆบ้างก็อย่าถือสากันนะครับ ตื่นไมค์ตัวเอง แหะๆ)

คลิปนี้ก็สำหรับทำให้เรา มี OSX ไว้ก่อนเบื้องต้นนะครับ เพื่อที่เราจะได้มี เครื่อง mac ไว้ทำตัวติดตั้งในแบบอื่นๆต่อไป
    ซึ่งผมก็จะทำคลิปเพิ่มอีกสัก 1วิธี ที่ทำบน OSX แล้วก็จะจบด้วย วิธีการลง 2 OS ( mac + windows) ทั้งในแบบลงใน ฮาร์สดิสลูกเดียวกัน และ แยกกันคนละลูก แต่เลือกบูทได้เลย

คราวนี้ เป็นวิธีสร้างตัว usb install ที่ทำบนตัว OSX ครับ

ผมเลือกวิธีจากค่าย tonymac โดยใช้ตัว unibeast + multiBeast ครับ ซึ่งเป็นวิธียอดนิยมอีกค่ายหนึ่ง ติวเตอร์จากค่ายนี้ มีพบเห็นอย่างแผ่หลายในอินเตอร์เน็ต
    ที่เลือกวิธีนี้ เพราะความซับซ้อนค่อนข้างน้อย อีกทั้งได้ลองติดตั้งจาก PC หลายๆสเปค(intel) ค่อนข้างผ่านไปได้ด้วยดี

วิธีการสร้างตัว usb install ยังมีอีกหลายวิธี จากหลายๆสำนัก ซึ่งวิธีต่างๆนั้น ล้วนทำบนระบบปฏิบัติการ OSX ทั้งสิ้น รวมทั้งวิธีที่ผมทำมาแนะนำนี้ด้วย
    แต่จากวิธีแรก(คห.1) เราก็ไม่ต้องกังวลว่าจะไปหาเครื่อง mac ที่ไหนมาทำอีกต่อไป เพราะเรามีวิธีเริ่มจาก windows กันแล้ว

ส่วนท่านใดพอใจกับวิธีการแรกแล้ว และ ใช้งานได้ไม่มีปัญหาก็อาจจะข้ามวิธีนี้ไปเลยก็ได้นะครับ แต่สำหรับท่านที่ต้องการลงลึกไปอีก และ นำไปสู่วิธีการแบบใหม่ๆก็จะได้มีพื้นฐานไปสู่กับปัญหาที่จะตามมาต่อไป(ฮา)

สิ่งที่ต้องเตรียม
    1. ไฟล์ OSX El capitan ซึ่งโหลดตรงจาก mac app store ซึ่งในคลิปผมได้อธิบายไว้เรียบร้อยแล้ว
    2. USB ขนาด 16 GB (จะ usb 2.0/3.0 ก็ตามสะดวกครับ)
    3. ตัว Unibeast ไว้สร้างตัว usb install ( ผมวางลิงค์ไว้ใต้คลิปที่ช่องอธิบาย ในหน้า youtube เหมือนเช่นเคย)
    4. ตัว Multibeast เป็นตัว บูตโหลดเดอร์ เอาไว้ลงหลังจาก install ตัว osx แล้ว ( ลิงค์วางไว้เหมือน ข้อ.3 )

คลิปครับผม อาจจะยาวไปบ้าง แต่ผมค่อนข้างมั่นใจว่าจะไม่เหลือ คำถาม มาถามต่อแน่ๆ อิอิ

หมายเหตุ ถ้ามันดูเวิ่นเว้อ ก็กดข้ามๆไปได้ แต่! สำหรับท่านที่ใช้การ์ด nVidia ในขั้นตอนติดตั้งที่บูทจาก usb อยากจะให้ดู ให้ละเอียดสักนิด
    เพราะผมค่อนข้างมั่นใจ ว่าท่านอาจจะเจอปัญหา บูตไม่ถึงหน้าติดตั้งแน่ๆ(มั้ง)

สำหรับคำถามนอกรอบนั้นที่ถามว่า ซ๊อคเก็ต 1150 เพนเทียม-เซเรร่อน ใช้ได้มั้ย? คำตอบคือ ก็ยังไม่ได้อยู่ดีครับ
    1155 ไม่มีปัญหา ได้ตั้งแต่ เซเรร่อน ยัน i7
    1151 ยังไม่เคยได้ลองครับ อาจมีวาสนาในเร็วๆนี้ แล้วจะมาเล่าสู่กันฟัง ^_^
    Last edited by pann; 26 May 2016, 18:41:50.

Comment

วิธีการเชื่อมต่อคีย์บอร์ด (เลียนแบบ จากจีน)

Last edited by pann; 26 May 2016, 18:41:08.

Comment

ขอบคุณครับ

ทำได้ละเอียดดีครับ ผมเล่นมาซักพักแล้ว ตั้งแต่ Mac OS X 10.4

วิชามันตีกันมั่วไปหมด จะลงทีมึนมาก กว่าจะได้ ไม่ได้เล่นมาหลายเดีอนแล้ว ได้เวลาลองใหม่อีกรอบแล้ว

Comment

กำลังจะลอง กับ asrock x99 extreme4 ยัด cpu Xeon E5-2630 v3 การ์ดจอ XFX R9 280X

Comment

ผมก็เริ่มจากแมคเท่นี่หละครับ พออัพเดทosทีKextบางตัวก็ใช้ไม่ได้ หลังๆขี้เกียจตามก็เลยซื้อแมคแท้เลยดีกว่า

Comment

มีประโยชครับสำหรันคนที่กำลังจะเริ่มต้น ผมใช้ทั้งแท้-เทียม คนใช้แมคนี่เน้นทำงานนะครับ แมคเทียมนี่ถ้าฮาร์ดแวร์ไม่มีปัญหาใช้งานกันไม่ต่างกับแมคแท้เลยนะครับ ออกจะแรงกว่าในราคาเท่าๆกันด้วย ส่วนท่านที่คิดจะลงโน๊ตบุคแนะนำให้ใช้แมคแท้ๆนะครับ เพราะปํญหาเยอะมากกกก เดี๋ยวนี้ Mac Book Pro มือสองในท้องตลาดราคาถูกมากๆ แนะนำครับ...

Comment

Originally posted by rainsmile View Post
                ขอบคุณครับ

ทำได้ละเอียดดีครับ ผมเล่นมาซักพักแล้ว ตั้งแต่ Mac OS X 10.4

วิชามันตีกันมั่วไปหมด จะลงทีมึนมาก กว่าจะได้ ไม่ได้เล่นมาหลายเดีอนแล้ว ได้เวลาลองใหม่อีกรอบแล้ว
                ฮาา ใช่ครับ หลายสำนักมาก

Originally posted by tcamback View Post
                กำลังจะลอง กับ asrock x99 extreme4 ยัด cpu Xeon E5-2630 v3 การ์ดจอ XFX R9 280X
                ได้ซุปเปอร์แมคโปรกันเลยทีเดียว

Originally posted by macfy View Post
                ผมก็เริ่มจากแมคเท่นี่หละครับ พออัพเดทosทีKextบางตัวก็ใช้ไม่ได้ หลังๆขี้เกียจตามก็เลยซื้อแมคแท้เลยดีกว่า
                เป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องแล้วครับ ^_^

Originally posted by catwork9 View Post
                มีประโยชครับสำหรันคนที่กำลังจะเริ่มต้น ผมใช้ทั้งแท้-เทียม คนใช้แมคนี่เน้นทำงานนะครับ แมคเทียมนี่ถ้าฮาร์ดแวร์ไม่มีปัญหาใช้งานกันไม่ต่างกับแมคแท้เลยนะครับ ออกจะแรงกว่าในราคาเท่าๆกันด้วย ส่วนท่านที่คิดจะลงโน๊ตบุคแนะนำให้ใช้แมคแท้ๆนะครับ เพราะปํญหาเยอะมากกกก เดี๋ยวนี้ Mac Book Pro มือสองในท้องตลาดราคาถูกมากๆ แนะนำครับ...
                เห็นด้วยครับ แลปท๊อป นี่จุกจิกมาก

ชอบครับ ร้องเพลงผ่าน mac ไมค์ร้อยกว่าบาท เอาฟองน้ำมาหุ้ม ร้องออกมาเสียงหล่อเลย ฮาาา

Comment

Screen Shot 2558-12-09 at 6.10.37 PM.jpgScreen Shot 2558-12-09 at 6.07.36 PM.jpg
                  ลงสำเร็จครับ ASRock X99 Extreme4 Xeon E5 2630 V3 Ram 32G /3000VGA XFX R9 280X
                  Screen Shot 2558-12-10 at 1.22.59 AM.jpg
                  Last edited by tcamback; 10 Dec 2015, 01:27:08.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by tcamback View Post
                      ลงสำเร็จครับ ASRock X99 Extreme4 Xeon E5 2630 V3 Ram 32G /3000VGA XFX R9 280X
                      แรงกันเลยทีเดียว อยากมี 2011 บ้าง

Originally posted by adna View Post
                      ขอบคุณครับ
                      ยินดีครับ

Comment

GTX 9xx ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แค่ออกแรงนิดนึง ก็มี GTX 7xx กับ 9xx นี่แหละครับที่เหนื่อย สำหรับ El Capitan ส่วนซีรี่ย์ 6 ไม่น่าจะเหนื่อยนะ

ถ้าเทสคะแนนจากโปรแกรมเทส มันก็ก็ราวๆ บนวินโดวส์นั้นละฮะ 960

Comment

ได้ประโยชน์เยอะมาก ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ

Comment

ผมลง Niresh Yosemite 10.9 แล้วตอนบูตขึ้น boot0:error ตลอดเลยนี่ต้องแก้ยังไงครับ เดี๋ยวนี้ใช้บูตจาก usb ตลอดเลย
                              ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X