Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดเสป็คคอมโหลดบิต หน่อยครับ เน้นประหยัดไฟ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดเสป็คคอมโหลดบิต หน่อยครับ เน้นประหยัดไฟ

ช่วยจัดเสป็คคอมโหลดบิต แล้วก็ share ไฟล์ เป็น printserver เก็บหนัง เก็บเพลง backup งาน share media ในบ้าน หน่อยครับ Harddisk ซัก 2-3 ลูก เปิดตลอด 24 ชม แนะนำ PSU กับพัดลม ด้วยนะครับ เน้นประหยัดไฟ และ เงียบ ไม่เอาจอนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ช่วยโลกร้อนครับ

จัดยาก รออยู่เหมือนกัน เมืองไทยจัดยากเพราะไม่มีอุปกรณ์คอมประหยัดไฟขาย สงสัยต้องเอา sempron LE ลดไฟ จัดลงบอร์ด Asrock NF6P จัดแรมลดไฟ ใช้ PSU จ่ายนิ่งจ่ายเต็มแต่วัตต์ต่ำ

บางทีคิดๆแล้วหา netbook สักตัว หา external Hdd มาเสียบ น่าจะโหลดบิตได้ประหยัดไฟเหมือนกัน ตอนนี้ใช้ Notebook อยู่ก็พอใจนะ load สุดก็ 65 watt

Comment

อยากเสียตังเท่าไรครับ

Comment

ปกติก็ใช้notebook ต่อ ​external HD อยู่เหมือนกันครับ แต่ว่าจะเอา notebook ไปให้แม่ใช้ครับ แล้วได้คอม Pentium4 มาเครื่องนึง เอามาแทน
        spec P4 1.5 M/B P4v8x-x ram 1GB VGA fx5500 แต่เปิดทีเสียงดังมากเลยครับ รำคาญ มากครับ
        แล้วก็ อยากต่อ ​Harddisk SATA ด้วยนะครับ บอร์ดตอนนี้่มันมีช่องใส่แต่มันไม่เห็นนะครับ ใน bios ก็ไม่มีให้เลือก

งบประมาณน่าจะประมาณ 10,000 ครับ ไม่รวม harddisk กับ จอ นะครับ

Comment

netbook มันมีรุ่นที่มี e sata ไหมครับ

Comment

ตัวนี้น่าจะดีกว่านะครับ โหลดบิตโดยที่ไม่ต้องเปิดคอมด้วย
            อยากได้อยู่ ประหยัดไฟดีด้วย

http://www.9final.com/computer/buffa...nt-p-9789.html
            ฺBrochure

Comment

หรือตัวนี้ไปเลยดีครับ

http://www.adslthailand.com/forum/viewtopic.php?t=77894

Comment

Comment

ก็แล้วแต่ชอบนะครับ แบบนี้มาก็สวยน่ารักดี ใช้งานง่าย กินไฟน้อยกว่าด้วย

แต่ถ้าซื้อเป็น PC เอา sempron LE + Asrock N61P-S แล้วหาเคสเล็กๆ รวมแล้วน่าจะไม่เกินห้าพัน
                  ก็ได้ความยืดหยุ่น ลงโปรแกรมได้เยอะกว่า ใช้งานได้หลากหลายกว่าครับ

ที่สำคัญคือ อย่าลืมว่า NAS บางรุ่นโหลด Bit ไม่ได้ ดูให้ดีก่อนซื้อนะครับ

Comment

ืnetbook มี e-sata มีเหมือนกัน kojinsha มั้ง รู้สึกว่าเอาเข้ามาขายในไทยด้วย ลองดู

Comment

Working...
                    X