Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องของ UPS กับ Power Supply

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องของ UPS กับ Power Supply

พอดีหอที่ผมอยู่นั้น เป็นตึกอาคารพานิชย์แบบแบ่งให้เช่าคับ มีห้องอยู่ 5 ห้อง 3 ชั้น
    ชั้นแรกแบ่งให้ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเช่า ส่วนชั้นบน 2,3 ที่ผมอยู่เป็นหอ
    เรื่องของเรื่องคือเพิ่งซื้อฮาร์ดดิสมาเมื่อไม่กี่เดือนนี้เอง(ซีเกท160g sata)
    เดือนแรกไม่เปนไร พอเข้าเดือน 2 ฮาร์ดดิสเริ่มดังแกร๊ก ๆๆ และการทำงานเร่มช้าเอามากๆ
    สันนิษฐานว่าน่าจาเกิดแบดที่ตัวฮาร์ดดิส ซึ่งอาจมาจากที่ไฟตกเพราะข้างล่างเป็นร้านซ่อมเครื่องไฟ
    เลยอยากรู้ว่าเป็นไปได้ไหม แล้วถ้าหาเอาUPSมาใช้จาดีขึ้นป่าว แล้วพาวเวอร์เกี่ยวไหม
    ถ้าเป็นพาวเวอร์หายไหม หรือเปลี่ยนทั้ง 2 แบบว่าจาซื้อฮาร์ดดิสใหม่แต่กลัวเปนแบบเดิมอีก

ปล.โทดทีที่ยาวไปหน่อยแต่กลัวอธิบายไม่กระจ่าง ช่วยทีนะคับ

เพิ่มเติมคับแบบว่าบางที่พอเปิดทีวีหรือคอมอ่ะ
    ไฟเพดานที่ห้องมันกระพริบอ่ะ แสดงว่าไฟตกใช่ไหมคับ
    เป็นบ่อยมากเลย แต่ไม่กังวล ห่วงแต่คอมอ่ะ ซื้อมาด้วยเงินตัวเองกลัวมานพัง
    เห็นบางท่านในเวบบอร์ดอ่ะบอกว่า คอมมานละเอียดอ่อนต่อกระแสไฟมากเลย
    ไม่นิ่งนิดหน่อย ก้ออาจเจ๊งได้ โดยเฉพาะฮาร์ดดิสอ่ะ

Comment

Originally posted by rzujis View Post
      พอดีหอที่ผมอยู่นั้น เป็นตึกอาคารพานิชย์แบบแบ่งให้เช่าคับ มีห้องอยู่ 5 ห้อง 3 ชั้น
      ชั้นแรกแบ่งให้ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเช่า ส่วนชั้นบน 2,3 ที่ผมอยู่เป็นหอ
      เรื่องของเรื่องคือเพิ่งซื้อฮาร์ดดิสมาเมื่อไม่กี่เดือนนี้เอง(ซีเกท160g sata)
      เดือนแรกไม่เปนไร พอเข้าเดือน 2 ฮาร์ดดิสเริ่มดังแกร๊ก ๆๆ และการทำงานเร่มช้าเอามากๆ
      สันนิษฐานว่าน่าจาเกิดแบดที่ตัวฮาร์ดดิส ซึ่งอาจมาจากที่ไฟตกเพราะข้างล่างเป็นร้านซ่อมเครื่องไฟ
      เลยอยากรู้ว่าเป็นไปได้ไหม แล้วถ้าหาเอาUPSมาใช้จาดีขึ้นป่าว แล้วพาวเวอร์เกี่ยวไหม
      ถ้าเป็นพาวเวอร์หายไหม หรือเปลี่ยนทั้ง 2 แบบว่าจาซื้อฮาร์ดดิสใหม่แต่กลัวเปนแบบเดิมอีก

ปล.โทดทีที่ยาวไปหน่อยแต่กลัวอธิบายไม่กระจ่าง ช่วยทีนะคับ
      แบบนี้ชัดเจนครับไฟในบ้านยังดับๆกระพริบ แสดงว่า ไฟตกแล้วครับ ไม่เป็นไรไม่ได้นะครับไฟกระพริบเนี่ย
      อันนี้ เรื่องฮาร์ดดิสพังมันแน่นอนครับ เอาไปเคลมเลยครับ แล้วก็ ผมว่า PSu ก็น่าจะไม่นานแล้วครับ หรืออาจจะไปแล้วก็ได้นะครับ
      แบบนี้ UPS เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของคุณเลยครับ ไม่งั้นต่อให้เคลมฮาร์ดดิสมากี่ 10 ตัวก็พังหมดแหละครับเผื่อๆ 10 วันก็พังแล้วครับ แนะนำ UPS ตัวแจ่มๆนะ ครับ ฟันธง!!!!!!!!!
      ป.ล. เคลมฮาร์ดดิสและเชคตัวอื่นด้วยนะครับเผื่อไปแล้วหลายอย่างอิอิ
      Last edited by zaruman; 29 Oct 2008, 20:20:13.

Comment

เอ่อ มาเสริมให้ครับ UPS ขอแบบที่มีตัว Stabilizer ด้วยนะครับ ถ้าไม่มีมันก็ไม่ช่วยอะไรครับ

Stabilizer คือตัวปรับแรงดันก่อนจ่ายไฟครับ
        แต่ส่วนใหญ่ UPS สมัยนี้ก็มีหมดละครับ (ยกเว้นตัวถูกๆอะนะ)

ปล.ผมใช้ Syndome 400W gold ต่อกับจอ CRT 17" ยังไหวเลย
        ปล2. ไม่ได้โฆษณาเด้อ

Comment

ราคาเท่าไรคับเรปบน

Comment

Working...
          X