Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเคยลองแกะจอคอมบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครเคยลองแกะจอคอมบ้าง

ผมซื้อจอมือสองมา ทีนี้ภาพมันไม่ชัด ว่าจะเอามาถอดฝาออกมาลองซ่อมดู ถอดน็อตสองตัวล่างแล้ว แต่ ด้านบนดูแล้วมันไม่มีรูหรืออะไรที่จะกดปลดล๊อคได้เลย เป็นจอ NEC 17 นิ้วครับ ไม่ทราบพอจะแนะนำได้บ้างไหม

แล้วเคยได้ยินว่าข้างในมันเก็บประจุไฟฟ้าแรงสูงเอาไว้ โดนเข้าถึงตายได้ ถ้าผมทิ้งจอไว้ 1 วัน แล้วเปิดมาทำความสะอาด สัมผัสชิ้นส่วนข้างใน มันจะเป็นไรมั้ยครับ ประจุมันจะคลายไปรึยัง

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ฝาข้างบนมันจะเป็นตัวล็อกครับเอาไขควงแบนแงะๆเดี๋ยวก็ออก

ส่วนที่แรงดันไฟเยอะสุดก็คือฟลายแบค ไม่มากไม่มายแค่หมื่นกว่าโวลต์เองโดนเข้าไปคงรู้นะว่าจะเป็นยังไง

Comment

ผมใช้ ไขควงแบน กระแทกลงไปเบาๆ ส่วนใหญ่ มันจะล็อค 2 จุด
      แงะทีไร ยับเยินทุกที - -*

Comment

ไม่รู้ว่าเป็นจอแบบไหน แต่คิดว่าน่าจะเป็น CRT มากกว่านะ

จริงๆจอภาพทุกชนิดมันมีแรงดันสูงหลายโวลต์อยู่แล้วครับ เพียงแต่จอ CRT มันมีแรงดันมากหน่อย แค่ 2-3 หมื่นโวลต์เอง...อิอิ หากจะทำให้มันชัดก็ต้องปรับกันหน่อยละครับ วิธีการก็ไม่มีอะไรมาก

1. จุดธูป 3 ดอกบอกจอที่ว่าก่อน ว่าเราจะทำให้แจ่มกิ๊ก อย่าได้ถือโกรธหรือช็อต
        2. ถอดปลั๊ก AC และสายสัญญาณภาพ แล้วทิ้งใว้ครึ่งชั่วโมงเป็นอย่างน้อย (จอมือ 2 ส่วนใหญ่จะเก็บประจุไฟฟ้าได้น้อยกว่าจอใหม่ๆครับ)
        3. จัดการรื่อฝาหลังออกมาครับ ค่อยๆๆ ใจร่มๆเข้าไว้
        4. ใช้สายตาสอดส่องหาจุดปรับแต่ง ซึ่งส่วนมากจะมีลักษณะหมุนได้ประมาณ 3 ส่วน 4 รอบ (เกือบ 1 รอบ) และมักจะมีตัวอักษรบอกไว้ว่า FOCUS
        5. เมื่อพบเจอแล้ว คราวนี้ก็ต้องระวังกันมากหน่อย (หากไม่แน่ใจหาใครมาคอยดึงปลั๊กไว้ก่อน อัตรายมากครับ) โดยจัดการต่อสายสัญญาณภาพเข้ากับคอมให้เรียบร้อบ แล้วก็เสียบปลั๊ก AC ทั้งที่เครื่องคอมและจอภาพที่กำลังจะปรับแต่ง
        6. เลือกภาพที่คิดว่าให้รายละเอียดคมชัดที่สุดมาหนึ่งภาพ เพื่อเอาไว้สังเกตความแตกต่างตอนที่เราปรับแต่ง
        7. ใช้ไขขวงหรืออะไที่สามารถปรับจุดหมุนของ FOCUS (โฟกัส) แต่ต้องมีฉนวนป้องกันไม่ให้มือเรา หรือหากมีเครื่องมือสำหรับปรับก็จะสะดวกมาก (ภาษาช่างเรียกว่าไม้จูน ยี่ห้อที่พบเห็นบ่อยๆคือ Good หรือ Hakko)
        8. ก่อยจะลงมือปรับต้องแน่ใจว่าขาเราไม่แตะพื้นซีเมนต์หรือพื้นปูน เป็นการป้องกันไว้ก่อนครับ
        9. ก่อนใช้เครื่องมือปรับต้องแน่ใจว่าจะไม่พลาดไปโดนส่วนอื่นที่อาจจะเกิดการลัดวงจร ซึ่งจอจะกลับบ้านเก่าเอาง่ายๆ
        10. ระวังอุปกรณ์ที่มีรูปร่างคล้ายปั้มและมีสายต่อไปเข้าที่จอภาพ ห้ามเด็ดขาดคือ ห้ามจับหรือนำเครื่องมืิอและอุปกรณ์ที่เป็นโลหะไปแตะมัน และห้ามถอดขั้วสายที่ว่าออกจากจอ ไม่ว่ากรณีอะไรก็ตามฃ
        11. เมื่อปรับแต่งจนเป็นที่พอใจให้ลองเปลี่ยนภาพเป้นภาพอื่นๆ แล้วสังเกตว่าความคมชัดเป็นอย่างไร ให้สังเกตภาพบริเวณมุมของจอด้วยครับว่าชัดหรือเปล่า เดี๋ยวมันจะเบลอ
        12. เมื่อปรับเสร็จแล้วให้ปิดเครื่อง ถอดสาย ถอดปลั๊ก ทิ้งไว้ประมาณครึ่งชั่วโมงเหมือนเดิม
        ก่อนประกอบก็จัดการใช้แปรงทาสีปัดฝุ่นหรือคราบเขม่าออกไปบ้าง แต่ห้ามใช้ผ้าหรืออะไรเช็ดที่บริเวณจอแก้ว เพราะว่าทางผู้ผลิตได้เคลือบสารป้องกันสนามแม่เหล็กไ้ว้ (ลักษณะเหมือนโดนรมควัน)
        13. จัดการประกอบทุกอย่างเข้าที่เดิมด้วยความระมัดระวังครับ เดี๋ยวมันพัง
        14. แล้วก็เพลินกับภาพที่แก้ใขเองได้เลย
        15 ขอให้โชคดีครับ....

Comment

ขอบคุณมากครับ ละเอียดสุดๆ ประทับใจจริงๆ

Comment

มันไม่ได้อันตรายถึงชีวิตหรอกครับ ตอนแกะก็ถอดปลั๊กซะ เพราะว่าประจุพวกนี้มันมีวันหมด ถ้าโดนก็จะช๊อตจนประจุหมดไปเอง ทนเอาหน่อยหน่ะครับเจ็บไม่มากหรอก ^^ แต่ว่ามันไม่ได้จะโดนกันง่ายๆครับของแบบนี้ นอกจากพวกเอามือไปจับนู่นจับนี้เรื่อยเปื่อยเห็นอะไรเป็นโลหะก็อย่าไปจับมันละกันครับ วิธีปรับให้มันชัดขึ้น ก็ง่ายๆครับเหมือนเรปบน จุดปรับมันอยู่ที่ตัวพลาสติก กลมๆ เป็นแท่งเหมือนปั๊ม แล้วมันจะมี จุดหมุนให้ปรับอยู่สองจุด ก็หาคำว่า focus แล้วท่านก็ปรับให้ เหมาะกับท่านมากที่สุด แค่นั้นเองครับ แต่ถ้ามันยังไม่ดีขึ้น อาการอาจจะเกิดที่จอหลอด แนะนำให้ ร้านซ่อมทีวีเค้าทำให้จะดีกว่าครับ ตรงนี้ ปรับเองจะกลายเป็นแย่กว่าเดิม ส่วนวิธีการแกะนั้น มันเป็นล๊อกพลาสติกที่ติดกับฝากลัง ให้ใช้ไขควงแบนค่อยๆงั้ดครับส่วนให้ก็อยุ่เกือบๆมุม ซ้ายและขวา นั่นแหละ อย่าใช้แรงมากเดี๋ยวจะกลายเป็นรอยนะครับ ให้ค่อยๆงัด คลำหาจุดล๊อก พอเจอก็ ใช้แรงตอกซักหน่อย แล้วมันก็จะหลุดเองหล่ะครับ
            Last edited by TaTORZ; 30 Oct 2008, 02:09:30.

Comment

ผมแค่อยากบอกว่า เพื่อนผมเพิ่งตายคาจอคอมเพราะมันซ่อมจอคอมนี่แหล่ะครับ
              ขนาดมันเป็นช่างอิเล็คนะ -*-

Comment

ไม่กล้าซ่อมอ่ะครับ ถ้าเสียก็ยกไปรร.ฝึกอาชีพกทม. ช่วยซ่อมฟรีเอาอ่า กลัวไอ้ตัวบนมากที่สุดเลย

Comment

ระวังประกันหายนะครับ อิอิ

Comment

ทำได้แล้วครับ เอาไขควงค่อยๆง้างด้านบนแล้วใช้เส้นเหล็กแทงตรงที่ล็อคให้มันปลดล็อค แล้วก็หมุนปรับเรียบร้อย ชัดแจ่มแล้วครับ ขอบคุณทุกๆคำแนะนำมากๆครับ ได้อ่านคำแนะนำทุกท่านแล้ว ทำให้ผมระมัดระวังมากขึ้นเยอะเลย ดีที่มาถามที่นี่ก่อนนะครับ ทำมั่วเอง แย่แน่เลย

Comment

ไฟพวกนี้ถ้าไม่เสียบปลั๊กค้างไว้ดูดไม่ตายครับ แค่เป็นแผลที่รักษาไม่หายเท่านั้นเอง

Comment

กำพึ่งรู้นะเนี่ย - -'' แบบนี้ผมไม่กล้าแงะจอแน่นอนยิ่งเป็นพวกโดนไฟช็อตบ่อยอยู่

Comment

เอาไขควงไปช็อตคาปาซิเตอร์ให้มันคายประจุไปเลยครับ อิอิ ดังสะใจดี

ปล ถอดปลั้กก่อนนะครับ

Comment

*0*- น่ากัววว

Comment

ดูรูปเลยดีกว่า อุปกรณ์แกะจอ มีแค่ 2 อย่างครับ ไขควงแล้วก็เกรียง(ใช่ปะ ไม่แน่ใจ) เอาไขควงขันน็อตด้านล่าง 2 ตัวออกก่อน แล้วเอามุมเกรียงเสียบเข้าไปในตำแหน่งตามรูปเลย แล้วดันลงไป กดกรึ๊บเดียว ปลดล็อคทันที ทำทั้งสองฝั่ง
                              Attached Files
                              Last edited by moteabc; 2 Nov 2008, 21:10:14.

Comment

Working...
                              X