Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram 2Gb single กับ 1GB dual เวลา OC อันไหนไปได้ไกลกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram 2Gb single กับ 1GB dual เวลา OC อันไหนไปได้ไกลกว่าครับ

เวลา oc cpu ถ้ามี แรมแบบ 2 GB 1 ตัว กับแบบ 1 GB 2 ตัว ซื้อ ทั้ง 1 GB และ 2 GB นั้นเป็นยี่ห้อเดียวกัน บัสเท่ากัน

เวลา oc จะไปได้เท่ากัน หรือ อันไหนดีกว่าครับ

ไม่เท่าครับ แรมแต่ละตัวกำหนดความเร็วโรงงานเท่ากัน แต่ความสามารถในการ OC มันอยุ่ที่ดวงว่ายิบตัวใหนมาได้ครับ สสมุตแรมตัวที่1 OC ได้ ต่านึงดีที่สุด เอาอีกแถวที่เหมือนกันมาเสียบแทน อาจบูทไม่ขึ้นก็ได้ครับ

Comment

ผมแนะนำให้ใส่1 GB 2 ตัว/ 2GB 2ตัว

Comment

ถ้าเอาตามว่าจะ Single หรือ Dual เวลา OC มันก็ไม่ต่าง

Comment

Dual มันได้ 128bit ใช้ป่าวครับ

Comment

dual 128 bit ครับ

ส่วนตัวผมถ้า dual มันได้คะแนน test เพิ่มนะครับ

เวลาผมเล่นเกมส์ผมจับมาเป็น Single หมดอะครับ เฟรมเรทตกลงนิดหน่อยแต่ไม่กะตุก

อันนี้ในความส่วนตัวผมเองเลยนะ

Comment

อธิบายตามภาพละกันครับ เคยเรียนตอนปี3 computer architecture

เป็นหลักการของ Memory ทั่วเป็นอย่าง Cache, RAM

- ขนาดยิ่งเล็ก ความเร็วยิ่งเยอะ ราคายิ่งแพง

- ขนาดยิ่งใหญ่ ความเร็วยิ่งช้า ราคายิ่งถูก

ทีนี้จะมาอธิบายตาม ทฤษฎี + OCing

ตัวอย่าง

RAM 2x1GB 8ชิป
              > 8x128MB นั่นคือ 128MB ต่อ 1ชิป

RAM 2x1GB 16ชิป
              > 16x64MB นั่นคือ 64MB ต่อ 1ชิป

จะเห็นว่าแรมแบบ 16ชิป โดยเฉลี่ยต่อแรม 1 แผงจะมีความจุ 64MB
              ซึ่งจะทำการเพิ่มความเร็ว(OC) ได้ง่ายกว่าแบบ 8ชิป
              เนื่องจากแบบ 16ชิป มีความจุเฉลี่ยน้อยกว่านั่นเอง

ก็เหมือนกันถ้าแรม 2x1GB / 2x2GB โดยที่อยู่ภายใต้เงื่อนไขเดียวกัน
              ชิปตัวเดียวกัน จำนวนชิปเท่ากัน CLเท่ากัน
              แน่นอนว่า 2x1GB มัน OC ได้ดีกว่า เนื่องจากขนาดมันเล็กกว่า

ส่วนเรื่อง Dual channel อันนั้นเป็นส่วนของ Bandwidth ครับ
              - Single Channel เข้าถึงข้อมูลได้ทีละ 64 bits
              - Dual Channel เข้าถึงข้อมูลได้ทีละ 128 bits

ส่วนถ้าจะถามว่า 2x1GB / 2x2GB อันไหนเล่นเกมเวิร์คกว่ากัน
              อธิบายกันลำบากครับ เอาแบบรวบๆเลยว่า "ถ้าเร็วแบบไม่พอใช้ ก็เอาช้ากว่าแต่พอเพียง"

Comment

แจ่ม

Comment

ถ้าว่ากันในเรื่องแบบ extreme (ไม่ใช่แบบใช้งานจริงนะ)
                  ต้องดูนี่ บรรยายด้วยภาพ หรือกดดูที่ลิงค์ละกัน แล้วสังเกตุเอาเอง ว่ามีรายละเอียดอะไรที่น่าสนใจ ....

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=398022

เครดิต :: คุณ andre X_X

Comment

Originally posted by dears View Post
                    ถ้าว่ากันในเรื่องแบบ extreme (ไม่ใช่แบบใช้งานจริงนะ)
                    ต้องดูนี่ บรรยายด้วยภาพ หรือกดดูที่ลิงค์ละกัน แล้วสังเกตุเอาเอง ว่ามีรายละเอียดอะไรที่น่าสนใจ ....

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=398022

เครดิต :: คุณ andre X_X
                    7 เข้

บัส 700 แรง!!!!!

Comment

สุดๆๆๆ

Comment

ลุงเดียเนี้ยขาโหด จริงๆๆๆ เล่นบัส 705 โหด

Comment

อยากได้ FSB เยอะๆ บ้างอ่า สอนหน่อยจิ มีเว็ปอะไรให้ศึกษาป่าว

Comment

700 ทำไปๆได้ไงว้า

Comment

Working...
                            X