Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ AMD ที่ไม่ร้อนเกิน 60 องศาให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ AMD ที่ไม่ร้อนเกิน 60 องศาให้ทีครับ

คือผมจะเปลี่ยน CPUครับ มีงบ 4,000นิดๆ +-500
    M\B Alive NF6G-VSTA
    RAM 3 GB
    XFX 9600 GT
    PSU DELUX 500W DLP50A
    ตอนนี้ใช้ AMD 64X2 3600+ 1.9 GHz ครับอุณหภูมิราวๆ 41.5-50

1.ถ้าเปลี่ยนมันจะมีผลกับประสิทธิภาพของการ์ดจอมากขึ้นมั๊ยครับ?
    แล้วจะกินไฟเพิ่มขึ้นรึเปล่า?
    กะเอา AMD 6000+ 3.0GHz เห็นว่ามัน125W ควรเปลี่ยน PSU ไหมครับ

2.ตัวนี้ร้อนมากมั๊ยครับ? เห็นมันเป็น90nm
    ไม่คล๊อกครับ คือ ไม่อยากซื้อซิงค์เพิ่มอ่ะครับ กลัวงบบาน
    หรือมีตัวอื่นน่าสนกว่า ในงบ3500-4000 ครับ
    ขอบคุณครับ

ผมว่าเอาตังค์เปลี่ยนซิ้งค์ แล้วใช้ซีพียูเดิม จะสนุกกว่านะ

Comment

ซื้อซิ้งก์ใหม่มาอัดซีพียูเดิมดีกว่าครับ ต้องเข้าใจนะครับ ถึงซื้อซีพียูใหม่มา ซิ้งก์ที่แถมมาด้วยก็ให้อุณหภูมิเฉลี่ยที่50เหมือนเดิมอยู่ดี มันก็จะไม่ตรงกับความต้องการของคุณที่อยากให้ซีพียูเย็นหรอกครับ ซิ้งก์กับพัดลมแหละดีสุด

Comment

ถ้าท่านเปลี่ยน cpu รุ่งสูงขึ้นอีกหน่อย จะรีดประสิทธิภาพ VGA ได้ดีขึ้น
        เพราะ VGA แรงใช่เล่นอยู่แล้ว
        เปลี่ยนcpuเป็น X2 4800+@2.5GHz = 1950.-
        แล้วใส่ซิ้งใหม่ THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME = 2250.-
        ติดผัดลมขนาด 120mm สัก1ตัว ถ้าเย็นไม่พออีก 2ตัวเลยยังไหว = 600.-
        Total = 4800.- แล้วเอาตัว X2 3600+ ไปปล่อยคืนทุนได้มาอีกหน่อยนึง
        เครื่องท่านจะเย็นขึ้นเร็วขึ้นมาทันตาเห็นเลยทีเดียว พร้อมกะเล่นเกมส์ได้ลื่นขึ้นอ่ะคับ
        ส่วนแรมท่าน3g ดูแล้วยัง งงๆ ใส่3ช่องเหรอ มันเป็น Dual รึว่า Single อ่ะคับ
        ถ้าเป็น Dual อยู่แล้วก็โอเคละคับผม

Comment

THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME

Comment

ถ้าวิ่งที่เดิม ๆ วิศวกะ+วิศวกรของบริษัท AMD ออกแบบและทดสอบว่า
            อุณภูมิที่ได้จากการทำงานของซิงค์เดิม ใช้งานได้ ไม่ต้องกังวลไปหรอกครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ คือผมอยากเปลี่ยน CPU ใหม่ก็เพราะตัวเดิมมันเริ่มอืดแล้วอ่ะคับ
              แถมCPUมันไม่ค่อยไปกับ การ์ดจอ เท่าไหร่
              ก็เลยว่าจะเปลี่ยน
              ทีนี้คือAMD 6000+ กับ 5600+ อันไหนอุณหภูมิดีกว่ากันครับ

เพราะผม อยู่เชียงใหม่คงหาซื้อซิงค์ยากอ่ะครับ

ก็คงจะซื้อเฉพาะ CPU มาใช้งานเลย แบบไม่มีซิงค์
              เอาที่อุณหภูมิไม่เกิน63 ก็โอเคแล้วครับ
              ปล.เอาแบบไม่ต้องเปลี่ยนM\B กับ PSU นะคับ

Comment

เดี๋ยวนี้ AMD เค้าไม่ร้อนแล้วค้าบบ

Idel ไฟเดิม ซิงค์เดิม+ซิลลิโคน30บาท ไม่แอร์ เปิดเคส

Full Load ไฟเดิม ซิงค์เดิม+ซิลลิโคน30บาท ไม่แอร์ เปิดเคส

Comment

ขอบคุณคร๊าบ
                  ตกลงไม่ต้องซื้อซิงค์ใช้มั๊ยครับ ถ้าใช้เมนบอร์ดเดิม NF6G-VSTA แรม dual channel ครับ

เดี๋ยวจะไปถอยมาใส่เลย

Comment

เปลี่ยน cpu เปลี่ยน ซิ้ง แล้วอัดไปเลยครับพี่น้อง รับรองเย็นๆ fool ไม่เกิน 60 ชัวว์ครับ

Comment

ค่า CPU +ซิ้งใหม่ ผมว่า ถ้าถึง 4000- น่าจะเล่น 6000+CZ ไปเลย ซิ้งนี้ก็เย็นแระครับ เห็นว่ายังพอหาซื้อได้

Comment

แล้วต้องเปลี่ยน PSU มั๊ยครับ ถ้าใช้ 6000+
                        ตอนนี้ PSU ใช้ DELUX 500W DLP-50A
                        ถ้าต้องเปลี่ยนผมคงเอาแค่ 4800+ พอแล้ว
                        มากกว่านี้งบไม่พอแล้วคร๊าบ
                        แล้วCZ คืออะไรครับ

Comment

ซีพียูเอเอ็มดีปัจจุบันทุกตัวความร้อนเดิมๆที่ซิงค์เดิมของมันเองไม่มีตัวไหนที่เกิน 60 องศาครับ
                          Last edited by eXzato; 30 Oct 2008, 17:56:07.

Comment

Working...
                          X